C. Hoạt động ứng dụngBà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng...

Câu hỏi:

C. Hoạt động ứng dụng

Bà dẫn bạn My đi mua sữa. Trên kệ của siêu thị có hai loại sữa bột của cùng một hãng sản xuất. Loại thứ nhất là một hộp gồm 3 gói bằng giấy, mỗi gói chứa 0,375kg sữa bột, giá bán mỗi gói là 54000 đồng. Loại thứ hai là một hộp gồm 4 lọ thủy tinh, mỗi lọ chứa 0,275kg, giá bán mỗi lọ là 41900 đồng. Em hãy giúp bạn My tính toán để khuyên bà nên mua loại nào thì được nhiều sữa hơn và tiết kiệm chi phí hơn nhé, biết rằng chất lượng sữa là như nhau.

Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Hồng Phương
Cách 1:
- Tính số kg sữa trong hộp bằng giấy: 3 x 0,375 = 1,125 kg
- Tính số tiền phải trả cho loại sữa hộp bằng giấy: 1,125 x 54000 = 60750 đồng
- Tính số kg sữa trong hộp lọ thủy tinh: 4 x 0,275 = 1,1 kg
- Tính số tiền phải trả cho loại sữa lọ thủy tinh: 1,1 x 41900 = 46090 đồng
- So sánh và đưa ra kết luận: Dù sản phẩm loại thứ hai chỉ nặng hơn loại thứ nhất một chút nhưng lại tiết kiệm được 14660 đồng. Do đó, bà nên mua loại sữa gồm 4 lọ thủy tinh.

Cách 2:
- Tính số kg sữa trong hộp bằng giấy: 3 x 0,375 = 1,125 kg
- Tính số tiền phải trả cho loại sữa hộp bằng giấy: 1,125 x 54000 = 60750 đồng
- Tính số kg sữa trong hộp lọ thủy tinh: 4 x 0,275 = 1,1 kg
- Tính số tiền phải trả cho loại sữa lọ thủy tinh: 1,1 x 41900 = 46090 đồng
- So sánh và đưa ra kết luận: Loại sữa lọ thủy tinh nặng ít hơn nhưng lại tiết kiệm được 14660 đồng. Vì vậy, bà nên mua loại sữa gồm 4 lọ thủy tinh.
Bình luận (5)

Bích Phượng Nguyễn Thị

Với loại thứ hai, giá 1kg sữa = 41900 / 0,275 = 152000 đồng. Do đó, loại sữa bột thứ nhất tiết kiệm chi phí hơn loại thứ hai.

Trả lời.

Pac

Với loại thứ nhất, giá 1kg sữa = 54000 / 0,375 = 144000 đồng.

Trả lời.

Giang Henry

Để tính chi phí tiết kiệm, trước tiên ta cần tính giá trị của 1kg sữa đối với cả 2 loại.

Trả lời.

Huy Cao Nhật

Như vậy, hộp sữa bột loại thứ nhất có nhiều sữa hơn so với loại thứ hai.

Trả lời.

Tuấn anh

Hộp sữa bột loại thứ hai có tổng cộng 4 lọ, mỗi lọ chứa 0,275kg sữa, tổng cộng là 4 x 0,275 = 1,1kg sữa.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
1.10022 sec| 2195.367 kb