Giải bài tập 6 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTChị Hai mua 3 kg cam hết 75 000 đồng....

Câu hỏi:

Giải bài tập 6 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTST

Chị Hai mua 3 kg cam hết 75 000 đồng. Hỏi mẹ mua 2 kg cam cùng loại và 1 kg quýt giá 45 000 đồng thì hết bao nhiêu tiền?

 
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Hạnh
Phương pháp giải:
Chúng ta sẽ tìm giá của 1 kg cam cùng loại bằng cách chia tổng số tiền mua 3 kg cam cho số lượng cam đó (3 kg). Sau đó, tính tổng số tiền mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt.

Câu trả lời đầy đủ và chi tiết hơn:
- Giá của 1 kg cam cùng loại là: 75,000 / 3 = 25,000 đồng.
- Giá của 2 kg cam là: 25,000 × 2 = 50,000 đồng.
- Tổng số tiền mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt là: 50,000 + 45,000 = 95,000 đồng.

Vậy, mẹ mua 2 kg cam cùng loại và 1 kg quýt cùng loại với tổng số tiền là 95,000 đồng.
Bình luận (5)

long tran

Để giải bài toán, ta sử dụng công thức: giá mỗi kg cam = tổng tiền mua cam / số kg cam mua. Với 3 kg cam và 75,000 đồng, giá mỗi kg cam là 75,000/3 = 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.

Trả lời.

Quynh Ha

Chị Hai mua 3 kg cam với giá 75,000 đồng, suy ra giá của 1 kg cam là 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, nên mẹ phải trả 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.

Trả lời.

Văn Hồ

Với 3 kg cam giá 75,000 đồng, ta có giá 1 kg cam là 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.

Trả lời.

Ho Phat

Giá của 1 kg cam là 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.

Trả lời.

Trang Hoàng

Chị Hai mua 3 kg cam hết 75,000 đồng, tức là 1 kg cam giá 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 25,000*1 + 45,000 = 95,000 đồng.

Trả lời.
Nhấn vào đây để đánh giá
Thông tin người gửi
1.07828 sec| 2203.07 kb