Giải bài tập 6 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTChị Hai mua 3 kg cam hết 75 000 đồng....
Câu hỏi:
Giải bài tập 6 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTST
Chị Hai mua 3 kg cam hết 75 000 đồng. Hỏi mẹ mua 2 kg cam cùng loại và 1 kg quýt giá 45 000 đồng thì hết bao nhiêu tiền?
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Thị Hạnh
Phương pháp giải:Chúng ta sẽ tìm giá của 1 kg cam cùng loại bằng cách chia tổng số tiền mua 3 kg cam cho số lượng cam đó (3 kg). Sau đó, tính tổng số tiền mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt.Câu trả lời đầy đủ và chi tiết hơn:- Giá của 1 kg cam cùng loại là: 75,000 / 3 = 25,000 đồng.- Giá của 2 kg cam là: 25,000 × 2 = 50,000 đồng.- Tổng số tiền mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt là: 50,000 + 45,000 = 95,000 đồng.Vậy, mẹ mua 2 kg cam cùng loại và 1 kg quýt cùng loại với tổng số tiền là 95,000 đồng.
Câu hỏi liên quan:
- Giải bài tập 1 trang 84 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTKhoanh vào chữ cái trước ý trả lời...
- Giải bài tập 2 trang 84 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTViết số thành tổng theo các hàng.7 18...
- Giải bài tập 3 trang 84 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTMỗi số dưới đây có thể thuộc những...
- Giải bài tập 4 trang 84 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTSắp xếp các số 7 659; 985; 2 007 659;...
- Giải bài tập 5 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTQuan sát hình ảnh trong sách giáo...
- Giải bài tập 7 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTCó thể, chắn chắn, không thể?Trong...
- Giải bài tập 8 trang 85 vở bài tập (VBT) toán lớp 4 tập 1 CTSTĐọc nội dung trong sách giáo khoa...
Để giải bài toán, ta sử dụng công thức: giá mỗi kg cam = tổng tiền mua cam / số kg cam mua. Với 3 kg cam và 75,000 đồng, giá mỗi kg cam là 75,000/3 = 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.
Chị Hai mua 3 kg cam với giá 75,000 đồng, suy ra giá của 1 kg cam là 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, nên mẹ phải trả 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.
Với 3 kg cam giá 75,000 đồng, ta có giá 1 kg cam là 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.
Giá của 1 kg cam là 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 45,000 = 95,000 đồng.
Chị Hai mua 3 kg cam hết 75,000 đồng, tức là 1 kg cam giá 25,000 đồng. Mẹ mua 2 kg cam và 1 kg quýt, tổng cộng mẹ phải trả là 25,000*2 + 25,000*1 + 45,000 = 95,000 đồng.