Lớp 10
Lớp 1điểm
1 năm trước
Đỗ Thị Ngọc

Một người mua gạo hết 85 500 đồng với giá 5700đ 1kg.Người đó đựng số gạo vào 2 túi,túi to nhiều hơn túi nhỏ 5 kg.Hỏi mỗi túi đựng bao nhiêu ki-lô-gam đường?                                                      
Các pro ơi, mình đang cần sự trợ giúp! Ai có thể hướng dẫn mình cách trả lời câu hỏi này được không ạ?

Hãy luôn nhớ cảm ơnvote 5 sao

nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Các câu trả lời

Để giải bài toán trên, ta sử dụng phương pháp giải tích số, gọi số ki-lô-gam đường trong túi nhỏ là x kg, số ki-lô-gam đường trong túi lớn là x + 5 kg.
Ta có:
Giá 1kg gạo là 5700 đồng, vậy 1kg đường cũng có giá 5700 đồng.
Vậy, giá 1kg gạo cộng với giá 1kg đường là 5700 + 5700 = 11400 đồng.
85 500 đồng mua được tổng số gạo và đường, suy ra số kilogram gạo và đường mua là 85500/11400 = 7.5 kg.
Vậy, trong 2 túi có tổng cộng 7.5 kg, ta có thể tính được số ki-lô-gam đường trong túi nhỏ là 2.5 kg và trong túi lớn là 7.5 - 2.5 = 5 kg.
Vậy, mỗi túi đựng:
- Túi nhỏ: 2.5 kg đường
- Túi lớn: 5 kg đường

Vậy câu trả lời cho câu hỏi là mỗi túi đựng 2.5 kg đường và 5 kg đường.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
51 vote
Cảm ơn 5Trả lời.

Vậy, người đó đựng 5kg gạo vào túi nhỏ và 10kg gạo vào túi lớn để đủ tổng số gạo là 85kg.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
21 vote
Cảm ơn 1Trả lời.

Giải phương trình trên ta được x = 5. Đây chính là số ki-lô-gam gạo trong túi nhỏ. Số ki-lô-gam gạo trong túi lớn là 10.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
31 vote
Cảm ơn 2Trả lời.
Câu hỏi Toán học Lớp 10
Câu hỏi Lớp 10

Bạn muốn hỏi điều gì?

Đặt câu hỏix
  • ²
  • ³
  • ·
  • ×
  • ÷
  • ±
  • Δ
  • π
  • Ф
  • ω
  • ¬
1.54145 sec| 2297.828 kb