Lớp 10
Lớp 1điểm
1 năm trước
Đỗ Minh Ngọc

Khi cho một lượng vừa đủ dung dịch loãng của KMnO 4 và H 2SO 4 vào một lượng H 2O 2, thu được 2,24 lít O 2 (đktc). Khối lượng của H 2O 2 có trong dung dịch đã lấy và khối lượng của KMnO 4 đã phản ứng lần lượt là A. 6,32g và 2,04 g B.  2,04 g và 3,16 g. C.  3,4 g và 3,16 g D.  3,4 g và 6,32 g.
Mình cần một chút hỗ trợ từ cộng đồng ở đây. Câu hỏi của mình có lẽ khá đặc biệt, nhưng hy vọng ai đó có thể giúp đỡ.

Hãy luôn nhớ cảm ơnvote 5 sao

nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Các câu trả lời

Để giải bài toán trên, ta cần thực hiện các bước sau:

Bước 1: Xác định phương trình phản ứng
H2O2 + KMnO4 + H2SO4 -> O2 + MnSO4 + K2SO4 + H2O

Bước 2: Tính số mol O2
V(O2) = 2,24 L
n(O2) = V / 22,4 = 2,24 / 22,4 = 0,1 mol

Bước 3: Tính số mol H2O2
Theo phản ứng, số mol H2O2 bằng số mol O2
n(H2O2) = 0,1 mol

Bước 4: Tính khối lượng H2O2
m(H2O2) = n(H2O2) * MM(H2O2) = 0,1 * 34 = 3,4 g

Bước 5: Tính khối lượng KMnO4
Số mol KMnO4 = số mol O2
MM(KMnO4) = 158
m(KMnO4) = n(KMnO4) * MM(KMnO4) = 0,1 * 158 = 15,8 g

Vậy câu trả lời đúng là: C. 3,4 g và 3,16 g.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
11 vote
Cảm ơn 5Trả lời.

Giải bài toán ta tính được nồng độ H2O2 là 0,788 mol, suy ra khối lượng H2O2 là 34 g. KMnO4 đã tham gia phản ứng với khối lượng là 16 g. Đáp án đúng là B. 2,04 g và 3,16 g.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
51 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Cho x là khối lượng H2O2 và y là khối lượng KMnO4. Tính được nồng độ H2O2 là 0,788 mol, suy ra x = 34 g. Từ đó y = 16 g. Vậy câu trả lời đúng là B. 2,04 g và 3,16 g.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
21 vote
Cảm ơn 2Trả lời.

Theo phản ứng hóa học, ta có biểu thức: 5H2O2 + 2KMnO4 + 3H2SO4 -> K2SO4 + 2MnSO4 + 5O2 + 8H2O. Từ 2,24 l O2 ta tính được nồng độ H2O2 là 0,788 mol. Do đó, khối lượng H2O2 trong dung dịch là 34 g và khối lượng KMnO4 đã tham gia phản ứng là 16 g. Vậy đáp án đúng là B. 2,04 g và 3,16 g.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
41 vote
Cảm ơn 0Trả lời.

Đặt x là khối lượng của H2O2 và y là khối lượng của KMnO4. Ta có phương trình hóa học: 5H2O2 + 2KMnO4 + 3H2SO4 -> K2SO4 + 2MnSO4 + 5O2 + 8H2O. Từ đó suy ra: 2,24 (l) O2 = 50,38 (g) O2 = 1,576 mol O2 = 0,788 mol H2O2. Vậy x = 34 (g). Từ đó suy ra y = 16 (g). Đáp án đúng là B. 2,04 g và 3,16 g.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
11 vote
Cảm ơn 0Trả lời.
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
Câu hỏi Lớp 10

Bạn muốn hỏi điều gì?

Đặt câu hỏix
  • ²
  • ³
  • ·
  • ×
  • ÷
  • ±
  • Δ
  • π
  • Ф
  • ω
  • ¬
1.61986 sec| 2296.789 kb