Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
C ho Al tác dụng với dung dịch H2SO4 loãng thì xảy ra phản ứng hoá học theo sơ đồ sau: Al + H2SO4 → Al2( SO4 )3 + H2
Cho biết sau phản ứng thu được 74,37 lít khí H2 (ở 250C và 1 bar) . Hãy tính:
a. Khối lượng Al đã tham gia phản ứng.
b. Khối lượng acid H2SO4 đã tham gia phản ứng.
mg giúp mình vs ạ
Uh oh, mình đang rối bời với một câu hỏi khó đây. Mọi người có thể giúp mình tìm câu trả lời được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Hỗn hợp X gồm 2 muối Na2CO3 và K2CO3 có khối lượng 35 gam. Khi thêm từ từ và khuấy đều 0,8 lít dd HCl 0,5M?vào...
- Câu 5. các chất sau: Fe, Mg, NaOH, CuSO4, H2SO4, SO2, AgNO3. Những chất nào tác dụng được với...
- Nêu hiện tượng xảy ra và giải thích: a. Đốt sắt trong bình khí oxi? Tại sao khi...
- Cân bằng PTHH sau đây: Na+ O2 --> Na2O
- Nhiệt phân 24,5 gam kali clorat KClO3 một thời gian thu được hỗn hợp rắn X có khối lượng giảm 7,68...
- Sử dụng các phương pháp hóa học để nhận biết các chất sau : a) KOH , Bacl2 , HNO3 ,...
- Bài 15: Viết PTHH xảy ra khi cho các muối: Na2CO3, CaSO3, MgSO3, BaCO3, KHCO3 tác dụng với: a. dd...
- Có thể điều chế khí oxi từ: A. KClO3, H2SO4,...
Câu hỏi Lớp 8
- -viết một đoạn văn diễn dịch khoảng 8-10 câu về chủ đề :vai trò của ước mơ với mỗi người - thuyết minh về...
- Cao trào cách mạng 1918 – 1923 lên cao nhất ở đâu? A. Anh B. Đức C. Pháp D. Hung-ga-ri
- Câu 3 : Một thang máy có khối lượng m = 500 kg chất trong đó một thùng hàng...
- Tại sao lúa mì, cừu và bông chủ yếu phân bố ở sâu trong nội địa?
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán này, ta cần sử dụng các quy tắc của phản ứng hoá học như cân bằng phương trình và tính toán khối lượng. Dựa vào phản ứng hoá học đã cho, ta có các thông tin sau:- Phương trình phản ứng: Al + H2SO4 → Al2(SO4)3 + H2- Số mol H2 (khí) thu được: n(H2) = V(H2)/V0(H2) = 74,37/22400 (do 1 mole H2 ở 0 độ C và 1 bar có thể chiếm 22,4***3)- Theo tỉ lệ phản ứng, số mol H2 = 3/2 số mol Al (vì Al2(SO4)3 có tỉ lệ 1:3 so với Al)a. Tính khối lượng Al:- Gọi m là khối lượng Al đã tham gia phản ứng- Số mol Al = m/M (M là khối lượng công thức mol của Al)- Số mol H2 = 3/2 * (m/M)- n(H2) = 74,37/22400 = 3/2 * (m/M)- Từ đó suy ra m = (74,37/22400) * (M * 2/3)b. Tính khối lượng H2SO4:- Gọi x là khối lượng H2SO4 đã tham gia phản ứng- Số mol H2SO4 = x/M(H2SO4)- Số mol H2 = 3/2 * số mol H2SO4- n(H2) = 74,37/22400 = 3/2 * (x/M(H2SO4))- Từ đó suy ra x = (74,37/22400) * (M(H2SO4)/2)
Dựa vào định luật bảo toàn khối lượng, khối lượng Al đã tham gia phản ứng bằng khối lượng H2SO4 đã tham gia phản ứng, nên khối lượng Al = 325,36 g
Khối lượng H2SO4 đã tham gia phản ứng: m(H2SO4) = n(H2SO4) * M(H2SO4) = 3,32 * 98 = 325,36 g
Khối lượng mol H2SO4: M(H2SO4) = 2*1 + 32 + 4*16 = 98 g/mol
Số mol khí H2SO4 tồn tại trong dung dịch: n(H2SO4) = n(H2) = 3,32 mol