Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Một thang máy khối lượng 1 tấn chở các hành khách có tổng khối lượng là 800 kg. Khi chuyển động thanh máy còn chịu một lực cản không đổi bằng 4 . 10 3 N . Để đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi 3 m/s thì công suất của động cơ phải bằng (cho g = 9 , 8 m / s 2 )
A. 35520 W
B. 64920 W
C. 55560 W
D. 32460 W
Làm ơn giúp mình với! Mình cần tìm câu trả lời cho một câu hỏi mình đã mất nhiều thời gian suy nghĩ mà chưa ra. Cảm ơn rất nhiều!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- Một vệ tinh nhân tạo bay quanh trái đất theo đường tròn với vận tốc v = 7,9km /s và...
- Trong công thức tính quãng đường đi được của chuyển động thẳng chậm dần đều cho đến khi dừng lại: s = v 0 t + 1 2...
- Một vật rắn hình trụ có hệ số nở dài α = 11 . 10 - 6 . K - 1 . Khi nhiệt độ của vật tăng từ 0 o C đến 11...
- từ mặt đất người ta phóng viên đạn 200g với vận tốc 100 m/s, hợp với phương nằm góc 30 độ. ở vị...
- Một thanh gỗ đồng chất tiết diện đều nặng 10 kg dài 2m đầu A được đưa vào sàn nhà nằm ngang người ta tác dụng một lực F...
- Hiệu suất là gì ? Viết công thức tính hiệu suất của máy cơ học
- Sơ đồ tư duy chương 3
- 1 vật chuyển động theo quỹ đạo thẳng dọc theo trục xx' + Từ thời điểm t1=1s đến t2=5s vật chuyển động từ A đến B có...
Câu hỏi Lớp 10
- nêu điểm giống và khác khi thực hiện 2 lệnh Save và Save as trong phần mềm Microsoft world
- Khi có ánh sáng giàu CO2 một loại sinh vật có thể phát triển trên môi trường với thành phần được tính theo đơn vị...
- Hóa thân vào nhân vật Mị Châu để kể lại truyện An Dương Vương và Mị Châu -...
- Đề bài: Bình minh lên chiếu sáng nửa đời, còn nửa kia chìm vào bóng tối.
- viết đoạn văn ngắn cảm nhận về nhân vật quan công hoặc trương phi trong bài " hồi trống cổ thành"
- Tìm Parabol (P)=ax^2+bx+c biết (P) có tung độ đỉnh bằng 1 và đi qua hai điểm A(2,0), B(-2,-8)
- 1/ FeS2 + O2 → Fe2O3 + SO2 .Hệ số cân bằng của khí oxi là: A. 4 B.2 C.11 D.8 2/ Sau khi...
- viết bài luận thuyết phục người khác thói quen không học bài cũ
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta sử dụng công thức công suất:\(P = F \cdot v\),trong đó: - \(P\) là công suất cần tính,- \(F\) là lực cản mà thang máy phải vượt qua, - \(v\) là vận tốc mà thang máy di chuyển.Ta có công thức tính lực cản:\(F = m \cdot g\),trong đó:- \(m\) là khối lượng tổng cộng của thang máy và hành khách,- \(g\) là gia tốc trọng trường, \(g = 9.8 m/s^2\).Dựa vào câu hỏi, ta có:\(m = 800 + 1000 = 1800 kg\),\(F = 1800 \cdot 9.8 = 17640 N\).Tính công suất cần tiêu thụ:\(P = 17640 \cdot 3 = 52920 W\).Vậy câu trả lời đúng cho câu hỏi trên là: B. 64920 W.
Để tính công suất cần của động cơ để đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi 3 m/s, ta sử dụng công thức công suất P = W/t. Với công việc cần làm là đưa thang máy lên cao, ta có W = mgh, trong đó m là khối lượng thang máy (1000 kg), g là gia tốc trọng trường (9.8 m/s^2), h là chiều cao cần vượt (không được cho). Khi vận tốc không đổi, áp dụng công thức công suất P = W/t, từ đó suy ra công suất cần thiết để thực hiện công việc đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi là 35520 W.
Công suất cần thiết để đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi 3 m/s là công suất cần làm việc để vượt lực trọng (Mg) và lực cản (F) của động cơ. Ta có công thức P = Mg.v + F.v, thay giá trị Mg = 1 tấn = 1000 kg * 9.8 m/s^2, F = 4.10^3 N, v = 3 m/s vào công thức ta được P = 1000 kg * 9.8 m/s^2 * 3 m/s + 4.10^3 N * 3 m/s = 29400 W + 12000 W = 41400 W.
Để tính công suất, ta dùng công thức P = F.v, trong đó P là công suất, F là lực và v là vận tốc. Với điều kiện lực cản không đổi bằng 4.10^3 N, vận tốc không đổi bằng 3 m/s, ta có công suất P = 4.10^3 N * 3 m/s = 12000 W. Nhưng do thang máy chở hành khách có tổng khối lượng là 800 kg, nên công suất cần tăng lên thành P = 12000 W + 800 kg * 9.8 m/s^2 * 3 m/s = 12000 W + 23520 W = 35520 W.