Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Mạch điện gồm điện trở R = 20 Ω mắc thành mạch điện kín với nguồn ξ = 3 V , r = 1 Ω thì công suất tiêu thụ ở mạch ngoài R là:
A. 2 W
B. 3 W
C. 18 W
D. 4,5 W
Mình cần một tay giúp đây! Ai có thể đóng góp ý kiến để mình giải quyết câu hỏi này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 11
- Một kính hiển vi gồm vật kính có tiêu cự 5 (mm) và thị kính có tiêu cự 20 (mm). Vật AB nằm trước và cách vật kính 5,2...
- Câu 1: Khi một tia sáng đi từ môi trường có chiết suất n1 sang môi trường có...
- Đồng và nhôm, chất nào có điện trở suất lớn hơn? Vì sao các đường dây...
- Mạch điện gồm điện trở R = 20 Ω mắc thành mạch điện kín với nguồn ξ = 3 V , r = 1 Ω thì công suất...
- Suất điện động tự cảm 0,75V xuất hiện trong một cuộn cảm có L=25mH; tại đó cường độ dòng điện giảm từ giá trị i a...
- Dòng điện chạy qua bóng đèn hình của một ti vi thường dùng có cường độ 30 µA. Số electron tới đập vào màn hình của tivi...
- (2 điểm) Một vật có khối lượng 2 kg dao động điều hoà với tần số góc 5 rad/s và...
- Cho dòng điện cường độ I = 0,15 A chạy qua các vòng dây của một ống dây, thì cảm ứng từ bên trong ống dây là B = 35 ....
Câu hỏi Lớp 11
- Đáp án nào dưới đây không đúng về vẻ đẹp của nhân vật Huấn Cao? A. Tài hoa nghệ sĩ B. Khí phách hiên...
- Nêu ảnh hưởng của chế độ thực dân đối với các thuộc địa Đông Nam Á nói chung...
- A great amount of information is widely available on the Internet, this is good for...
- Anh/chị hãy viết bài văn trả lời câu hỏi: Làm thế nào để thích ứng với thời...
- Cho các chất: KOH; Ca(NO 3) 2; SO 3; NaHSO 4; Na 2SO 3 và K 2SO 4. Số chất phản ứng với dung dịch BaCl 2 tạo...
- 1. Lâm Tắc Từ , một vị quan thời nhà Thanh từng nói : Biển rộng mênh mông , không...
- Có 300 học sinh tham gia vào một trại hè. Biết rằng trong 3 học sinh bất kỳ thì...
- Bằng pp hóa học hãy phân biệt các chất lỏng : a) Benzen , phenol , rượu benzylic , stiren ,...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta sử dụng công thức tính công suất tiêu thụ trong mạch điện:Công suất P = ξ^2 / (R + r)Trong đó:- ξ là điện áp nguồn (V)- R là điện trở của mạch điện (Ω)- r là điện trở của dây dẫn (Ω)Đọc lại đề bài ta có:- ξ = 3 V- R = 20 Ω- r = 1 ΩThay vào công thức ta có:P = 3^2 / (20 + 1) = 9 / 21 ≈ 0.4286 WVậy công suất tiêu thụ ở mạch ngoài R là 0.4286 W, ta có thể làm tròn lên gần nhất là 0.5 W. Vậy câu trả lời là:D. 0.5 W.
Để tính công suất tiêu thụ ở mạch ngoài R, ta sử dụng công thức P = ξ^2 / (4R + r) = 3^2 / (4*20 + 1) = 9 / 81 = 0,1111... W. Vậy công suất tiêu thụ là khoảng 4,5 W.
Công suất tiêu thụ ở mạch ngoài R được tính bằng công thức P = ξ^2 / 4R = 3^2 / 4*20 = 9 / 80 = 0,1125 W. Vậy công suất tiêu thụ là 4,5 W.
Sử dụng công thức P = (ξ^2 * R) / (R + r)^2, ta tính được công suất tiêu thụ ở mạch ngoài R là P = (3^2 * 20) / (20 + 1)^2 = 4,5 W.