Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
1) Một vật dao động điều hòa, thời điểm thứ 2 vật có động năng bằng ba lần thế năng kể từ lúc vật có li độ cực đại là 2/15 s. Chu kỳ dao động của vật là
(0,8s/0,2s/0.4s/0.6s)
2) Một con lắc lò xo gồm một lò xo có độ cứng k= 100N/m và vật có khối lượng m= 250g, dao động điều hòa với biên độ A= 6cm. Chọn gốc thời gian t=0 lúc vật qua vị trí cân bằng. Quãng đường vật đi được trong 10π (s) đầu tiên là
(9m/ 24m/ 6m/ 1m)
3) Con lắc lò xo treo thẳng đứng, có k= 80N/m, m=200g dao động điều hòa theo phương thẳng đứng với A= 5cm ,lấy g=10m/s2. Trong 1 chu kỳ T, thời gian lò xo dãn là
(π/15 (s)/ π/30 (s)/ π/12 (s)/ π/24 (s))
Mình đang cảm thấy hơi bị mất phương hướng đây. Có ai có thể nhẹ nhàng hướng dẫn mình không? Làm ơn và cảm ơn rất nhiều!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 12
- Thí nghiệm giao thoa ánh sáng với 2 đơn sắc λ1 = 0,6 μm và đơn sắc λ2 , quan sát phần dương của trường giao thoa ta thấy...
- Phương trình vận tốc của một vật dao động điều hoà là v = 120cos20t(cm/s), với t đo bằng giây. Vào thời điểm t = T/6(T...
- Một con lắc đơn dao động điều hòa tại nơi có gia tốc trọng trường g = 10m/s 2. Vật nặng có khối lượng 120g. Tỉ số giữa...
- Trên một sợi dây dài 80m đang có sóng dừng ổn định, người ta đếm được 4 bó sóng. Bước sóng của sóng dừng trên dây này...
- 1. tại sao không được tạo dao động cho con lắc bằng cách kéo hoặc đẩy nó trực tiếp bằng tay...
- Chọn câu đúng. Tia hồng ngoại có: A. bước sóng lớn hơn so với ánh sáng nhìn thấy. B. bước sóng nhỏ hơn so với ánh...
- Một con lắc lò xo gồm lò xo nhẹ có k=100N/m và vật nhỏ khối lượng m.Con lắc dao động điều hòa theo phương ngang với...
- Trong thí nghiệm Yang, chiếu đồng thời hai bức xạ có bước sóng λ 1 = 0 , 4 μm và λ 2 = 0 , 6 μm. Trên màn quan sát, gọi...
Câu hỏi Lớp 12
- Cho các chất sau HOOC-[CH2]2-CH(NH2)COOH (1); H2N-CH2-COOCH3 (2); ClH3N-CH2-COOH (3); H2N-[CH2]4-CH(NH2)COOH (4);...
- Thuận lợi của số dân đông ở Đồng bằng sông Hồng đối với phát triển kinh tế là: A. Đông lao động, giải quyết đuợc nhiều...
- Đô thị hóa nước ta có đặc điểm gì ? Tại sao tỉ lệ dân thành thị nước ta còn thấp hơn mức trung bình thế giới ?
- Mọi công dân không bị phân biệt đối xử trong việc hưởng quyền, thực hiện nghĩa vụ và chịu trách nhiệm pháp lí theo quy...
- Trong không gian với hệ tọa độ Oxyz , cho mặt phẳng (P): 3x-2y-z+5=0 và đường thẳng ∆ : x - 1 2...
- Hình bát diện đều có số cạnh là A. 6. B. 10. C. 12. D. 8.
- Trình bày hoàn cảnh ra đời, mục đích sáng tác và giá trị của bản “Tuyên ngôn độc lập” (Hồ Chí Minh ) ?
- Xét tính đồng biến và nghịch biến của hàm số sau y = y= -x3 + 6x2 - 9x + 4 thách ai làm đc nếu làm đc...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải câu hỏi trên như sau:1) Từ điều kiện vật có động năng bằng ba lần thế năng, ta có công thức: \(K = 3U\). Biết \(K = \frac{1}{2}m \omega^2A^2 \cos^2(\omega t + \varphi)\), và \(U = \frac{1}{2}kA^2\) (với m là khối lượng của vật, ω là pulsat của dao động, A là biên độ dao động, k là độ cứng của lò xo). Từ đó, có thể giải phương trình để tìm chu kỳ dao động của vật.2) Tương tự như câu 1, với biên độ A, độ cứng k, và khối lượng m của vật, ta có thể tính được chu kỳ của dao động. Sau đó dựa vào chu kỳ để tính quãng đường vật đi được trong khoảng thời gian đã cho.3) Để tính thời gian lò xo dãn trong 1 chu kỳ, ta cũng sử dụng công thức \(K = U\) (động năng bằng thế năng) và công thức chu kỳ \(T = \frac{2\pi}{\omega}\), với ω là pulsat của dao động.Câu trả lời cho câu hỏi trên là:1) Chu kỳ dao động của vật là 0.4s2) Quãng đường vật đi được trong 10π (s) đầu tiên là 6m3) Trong 1 chu kỳ T, thời gian lò xo dãn là \(π/24 (s)\)
3) Trong 1 chu kỳ T, thời gian lò xo dãn là T/2 = π/√(k/m) = π/√(100/0.25) = π/√400 = π/20 ≈ 0.1571s
2) Quãng đường vật đi được trong 10π (s) đầu tiên là s = A = 6cm = 0.06m
1) Chu kỳ dao động của vật là T = 2π√(m/k) = 2π√(0.25/(100/1000)) = 2π√0.0025 = 2π*0.05 = 0.1s
3) Trong 1 chu kỳ T, thời gian lò xo dãn là T/4 = π/4√(m/k) = π/4√(0.2/(80/1000)) ≈ π/4√2/8 ≈ π/12 s