Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
(2 điểm) Hai điện tích điểm q1 = 10 nC, q2 = - 10 nC cách nhau 20 cm. Xác định vectơ cường độ điện trường tại điểm M nằm trên đường thẳng đi qua hai điện tích đó và cách đều hai điện tích.
Mình đang cảm thấy hơi bị mất phương hướng đây. Có ai có thể nhẹ nhàng hướng dẫn mình không? Làm ơn và cảm ơn rất nhiều!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 11
- 1 ấm điện có ghi 220v - 1000w sử dụng hiệu điện thế 220v để đun sôi 2l từ 20oC hiệu suất của ấm 90% a....
- Cho mạch điện kín gồm nguồn điện có điện trở trong rất nhỏ và mạch ngoài là điện trở mắc song song với biến trở. Khi...
- (1 điểm) Một sợi dây đồng có điện trở 74 Ω ở nhiệt độ 50 oC. Điện trở của sợi dây đó ở...
- a. (0,5 điểm) Hạt tải điện trong chất điện phân là hạt nào? Nêu bản chất của dòng điện...
- Hãy tính chiết suất của môi trường trong suốt trong các trường hợp sau: Chiếu một tia sáng SI đi từ không khí vào một...
- nguồn điện có xuất điện động =24v biết r1 =4om r2=4om r3=6om tính độ giảm thế mach ngoài
- Cho 2 quả cầu nhỏ tích điện q1=9μ C và q2=4μ C đặt cách nhau 10cm trong không...
- Một mạch điện kín gồm nguồn điện suất điện động ξ = 6V, điện trở trong r = 1Ω nối với mạch ngoài là biến...
Câu hỏi Lớp 11
- Bản tóm tắt tiểu sử của 1 nhân vật nổi tiếng (lãnh tụ, nhà văn, nghệ sĩ, bác học…) có gì khác với tóm tắt tiểu sử của 1...
- Viết các đồng phân cấu tạo và gọi tên thay thế anken có công thức phân...
- Giá trị nội dung, nghệ thuật bài " Chiều tối" - Hồ Chí Minh ( khoảng 2-3 dòng )
- Chú ý những chi tiết miêu tả ngoại hình Chí Phèo.
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, chúng ta có thể sử dụng công thức tính cường độ điện trường do điện tốc tác dụng:Đặt điểm M cần xác định cường độ điện trường là \(E\).Đặt \(r_1\) và \(r_2\) lần lượt là khoảng cách từ M tới q1 và q2.Theo công thức tính cường độ điện trường:\[E = \frac{1}{4\pi \varepsilon_0} \left(\frac{q_1}{r_1^2} + \frac{q_2}{r_2^2}\right)\]Với \(r_1 = 10 \, cm\), \(r_2 = 10 \, cm\), \(q_1 = 10 \, nC\), \(q_2 = -10 \, nC\), ta tính được \(E\).Đáp án: Cường độ điện trường tại điểm M là \(E = 0\).
{"1. Để tính cường độ điện trường tại điểm M, ta sử dụng công thức: E = k * (|q1| / r1^2 + |q2| / r2^2) * n, trong đó k là hằng số điện trường, |q1| và |q2| lần lượt là giá trị tuyệt đối của hai điện tích, r1 và r2 lần lượt là khoảng cách từ điểm M đến q1 và q2, n là vectơ chỉ phương từ q1 đến q2.""2. Với q1 = 10 nC, q2 = -10 nC và khoảng cách 20 cm (= 0.2 m), ta có r1 = 0.1 m và r2 = 0.1 m vì điểm M cách đều hai điện tích.""3. Thay các giá trị vào công thức, ta tính được cường độ điện trường tại điểm M là E = k * (10e-9 / 0.1^2 - 10e-9 / 0.1^2) * n.""4. Khi tính toán, ta có k = 9 * 10^9 Nm^2/C^2. Vì hai điện tích trái dấu nên cường độ điện trường tại điểm M chắc chắn sẽ có hướng từ q1 đến q2.""5. Sau khi thay vào công thức, cường độ điện trường tại điểm M được xác định chiều về phía điện tích âm là E = 0.36 * 10^5 * n N/C.""6. Vậy cường độ điện trường tại điểm M là 0.36 * 10^5 * n N/C, hướng từ điện tích dương đến điện tích âm." }