Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Câu 1: Khi đặt một hiệu điện thế 10V giữa hai đầu một dây dẫn thì dòng điện đi qua nó có cường độ là 1,25A. Hỏi phải giảm hiệu điện thế giữa hai đầu dây này đi một lượng là bao nhiêu để dòng điện đi qua dây chỉ còn là 0,75A?
A. 6V B. 2V C. 8V D. 4V
Câu 2: Hiệu điện thế đặt vào giữa hai đầu một vật dẫn là 18V thì cường độ dòng điện qua nó là 0,2A. Muốn cường độ dòng điện qua nó tăng thêm 0,3A thì phải đặt vào hai đầu vật dẫn đó một hiệu điện thế là bao nhiêu?
A. 45V B. 20V C. 80V
Uh oh, mình đang rối bời với một câu hỏi khó đây. Mọi người có thể giúp mình tìm câu trả lời được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 9
- Điện năng đo được bằng dụng cụ nào dưới đây? A. Ampe kế B . Công tơ điện C . Vôn kế D . Đồng hồ đo điện đa năng
- Nhận xét về tác dụng từ của ống dây có lõi sắt non và ống dây có lõi thép khi ngắt dòng điện qua ống dây.
- Nêu một vài hiện tượng thực tế về sự phân tích ánh sáng trắng.
- một bóng đèn có ghi 6v-3w , một bóng đèn khác ghi 6v-6w a) hãy...
- Mắc hai đầu quận dây sơ cấp của một máy biến thế vào lưới điện quốc gia có tần số 50Hz mắc...
- vì sao bạc dẫn điện tốt nhất?
- Các bộ phận chính của máy biến thế gồm: A. Hai cuộn dây dẫn có số vòng dây khác nhau và nam châm điện. B. Hai cuộn dây...
- Cho mạch điện như hình vẽ : Cho U = 12V ; R1 = R2 = 10 Ω ; R3 = 5 Ω ; R4 = 6 Ω....
Câu hỏi Lớp 9
- IV Find the one choice that best completes the sentence. a/ 1. I’ve played the piano __________. A. two years ago B....
- Bài 54 (trang 30 SGK Toán 9 Tập 1) Rút gọn biểu thức sau (giả thiết các biểu thức chữ đều có...
- Complete each sentences with a suitable preposition. 1) I get____with her really well. We are best friends. 2) I...
- : Cho 9,1 gam bột kim loại kẽm tác dụng vừa đủ với dung dịch CuSO4 20% có khối lượng riêng là...
- 1. Mexico City, ______ is the fastest growing city in the world , has a population of over 10...
- Em hãy viết 1 đoạn văn khoảng 10-12 câu theo phép lập luận diễn dịch nêu cảm nhận về...
- Em hãy tưởng tượng mình đc gặp và trò chuyện với cô kĩ sư trong bài Lặng lẽ...
- cho phương trình 2x^2-6x-3=0 không giải phương trình hãy tính x1,x2 với a=x1^2...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải cấu hỏi này, ta áp dụng công thức điện áp (U) bằng tích của cường độ dòng điện (I) và điện trở (R) của dây dẫn (U = I x R).Câu 1:Ta có U1 = 10V, I1 = 1,25A và muốn tìm U2 khi I2 = 0,75A.Ta có công thức:U1 = I1 x R => R = U1 / I1Sau đó, ta tính U2:U2 = I2 x R = I2 x (U1 / I1) = 0,75 x (10/1,25) = 6VVậy đáp án là A. 6VCâu 2:Ta có U1 = 18V, I1 = 0,2A và muốn tăng cường độ dòng điện lên 0,5A.Gọi U2 là điện áp cần tìm.Ta có công thức:U1 = I1 x R => R = U1 / I1Sau đó, ta tính U2:I2 = 0,2A + 0,3A = 0,5AU2 = I2 x R = 0,5 x (18/0,2) = 45VVậy đáp án là A. 45VNhư vậy, câu trả lời cho cả hai câu hỏi lần lượt là:1. Phải giảm hiệu điện thế giữa hai đầu dây điện đi một lượng là 6V để dòng điện chỉ còn 0,75A.2. Cần đặt hiệu điện thế 45V giữa hai đầu vật dẫn để cường độ dòng điện qua nó tăng thêm 0,3A.
Ta có thể giải bài toán bằng cách sử dụng công thức P = U * I. Ban đầu, P = 10V * 1,25A = 12,5W. Khi cường độ dòng điện chỉ còn 0,75A, ta có P' = 10V * 0,75A = 7,5W. Để dòng điện chỉ còn 0,75A, ta cần giảm hiệu điện thế đi một lượng sao cho công suất chỉ còn 7,5W. Vậy hiệu điện thế cần giảm là 10V - 7,5V = 2,5V.
Để tăng cường độ dòng điện từ 0,2A lên 0,5A, ta cần tìm hiệu điện thế mới. Ban đầu, U = 18V, I = 0,2A. Ta có R = U/I = 18V/0,2A = 90Ω. Khi cường độ dòng điện tăng thêm 0,3A, ta có I' = 0,2A + 0,3A = 0,5A. Đặt U' là hiệu điện thế cần tìm, ta có U' = I' * R = 0,5A * 90Ω = 45V. Vậy hiệu điện thế cần đặt là 45V.
Để dòng điện chỉ còn 0,75A, ta có công thức U = I * R. Ban đầu, U = 10V, I = 1,25A. Để tìm R, ta có R = U/I = 10V/1,25A = 8Ω. Khi dòng điện chỉ còn 0,75A, ta có I = 0,75A. Đặt U' là hiệu điện thế cần tìm, ta có U' = I * R = 0,75A * 8Ω = 6V. Vậy hiệu điện thế cần giảm là 10V - 6V = 4V.
Cách khác: Ta có công thức: U = I * R. Ban đầu: 18V = 0,2A * R => R = 90Ω. Để tăng cường độ lên 0,3A: U' = 0,5A * 90Ω = 45V. Vậy đáp án đúng là A. 45V.