Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Một người kéo đều một thùng nước có khối lượng 15 kg từ giếng sâu 8 m lên trong 10 s. Lấy g = 10 m/s2 . 1. Tính Công và công suất trung bình của người ấy. 2. Nếu người đó kéo thùng nước lên với gia tốc 0,2m/s2. Tính công suất trung bình của người ấy.
Uyên ương hữu tình, giúp đỡ một tay để mình không trôi dạt với câu hỏi khó nhằn này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- Từ một đỉnh cao 25m ta ném một hòn đá theo phương nằm ngang với vận tốc v0 = 15m/s. Xác...
- Cho 2 lực đồng qui và tổng hợp lực đều có độ lớn là 600N . Hỏi góc giữa 2 lực bằng bao nhiêu? A. α = 0 ...
- (1 điểm) Theo định luật 3 Newton, lực và phản lực có độ lớn bằng nhau. Vậy mà khi hai người...
- Người cha đi đón con đi học về, quảng đường từ nhà tới trường là 1km. Đi cùng người cha là một con chó con, nó cứ lăng...
- Một vật chuyển động thẳng theo phương trình: \(x=t^2-4t-5\) a) Xác định \(x_0,v_0,a\) b) Tìm...
- Một con lắc đơn có chiều dài 1m.Kéo cho dây làm với đường thẳng đứng góc 45 0 rồi thả nhẹ. Tính vận tốc...
- trong công thức tính vận tốc của chuyển dộng nhanh dần đều v=v0+a.t thì: A v luôn...
- Một vật rắn hình trụ có hệ số nở dài α = 11 . 10 - 6 . K - 1 . Khi nhiệt độ của vật tăng từ 0 o C đến 11...
Câu hỏi Lớp 10
- Hộp 1 chứa 4 quả cầu đỏ 5 quả cầu xanh 3 quả cầu trắng Hộp 2 chứa 3 quả cầu đỏ 2 quả cầu xanh 6 quả cầu trắng Hộp 3...
- Phân tử nào có liên kết phân cực mạnh nhất, vì sao ? CH4, NH3, H2O, HCl
- Trong hệ tọa độ Oxy cho tam giác ABC có A(3 ; 5) ; B( 1 ;2) và C( 5 ;2). Tìm tọa độ trọng tâm...
- Nguyên tử nguyên tố X có số hiệu nguyên tử là 17. a) Viết cấu...
- 1.Is it possible to ..................between a hobby and an interest?(distinct) 2.It was a long,slowfilm.i nearly died...
- Cuộc đời xuất thân và phong cách sáng tác của Nguyễn Trãi?
- Hãy viết cấu hình electron của các nguyên tử : oxi (O), Z = 8 ; flo (F), Z = 9 ; nitơ (N), Z = 7. Hãy nhận xét về số...
- Để phân biệt 3 dung dịch KCl, HCl, HNO3 ta có thể dùng A. đá vôi B. dung dịch AgNO3 C. quỳ tím và dung dịch AgNO3 D....
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:1. Để tính công và công suất trung bình của người đó khi kéo thùng nước từ giếng sâu lên, ta áp dụng công thức:Công = Lực × đường đứt mà thực hiện công.Trong trường hợp này, lực cần thiết để kéo thùng nước lên bằng:F = m × g = 15 kg × 10 m/s² = 150 N.Đường đứt mà thực hiện công là chiều cao mà thùng nước được kéo lên, tức là 8 m.=> Công = 150 N × 8 m = 1200 J.Công suất trung bình của người đó là công chia cho thời gian thực hiện công:P = Công / thời gian = 1200 J / 10 s = 120 W.2. Khi người đó kéo thùng nước lên với gia tốc 0,2 m/s², ta sẽ tính công suất trung bình bằng phương pháp khác.Công = Lực × đường đứt = m × a × hTrong đó, m là khối lượng thùng nước, a là gia tốc, h là chiều cao kéo thùng nước lên.Lực cần thiết để kéo thùng nước lên bằng:F = m × a = 15 kg × 0,2 m/s² = 3 N.Chiều cao mà thùng nước được kéo lên là 8 m.=> Công = 3 N × 8 m = 24 J.Công suất trung bình của người đó khi kéo thùng nước lên với gia tốc 0,2 m/s² là:P = Công / thời gian = 24 J / 10 s = 2,4 W.Vậy, câu trả lời cho câu hỏi 1 là: Công là 1200 J và công suất trung bình là 120 W. Câu trả lời cho câu hỏi 2 là: công suất trung bình của người đó là 2,4 W.
5. Để tính công, ta dùng công thức: Công = Khối lượng x Gia tốc x Chiều cao = 15kg x 10m/s2 x 8m = 1200 J. Công suất trung bình = Công / Thời gian = 1200 J / 10s = 120 W.
4. Công = Khối lượng x Trọng lực x Chiều cao = 15kg x 10m/s2 x 8m = 1200 J. Công suất trung bình = Công / Thời gian = 1200 J / 10s = 120 W.
3. Công = Khối lượng x Trọng lực x Chiều cao = 15kg x 10m/s2 x 8m = 1200 J. Công suất trung bình = Công / Thời gian = 1200 J / 10s = 120 W.
2. Nếu người đó kéo thùng nước lên với gia tốc 0,2m/s2, ta có công suất trung bình = Lực kéo x v0 = Khối lượng x gia tốc x v0 = 15kg x 0,2m/s2 x 8m = 24 W.