Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Bài 1: Hãy tính thể tích khí( đktc) của:
a) 0,35 mol H2
b) 15,84 g CO2
c) 9.1023 O2
d) 0,6.1023 N2
e) 55,04 g SO2
Ai học giỏi gúp mk đi.1 câu thôi cũng đc
Mọi người ơi, mình cảm thấy loay hoay quá, không biết phải làm sao. Ai có thể chỉ dẫn mình cách giải quyết không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Fe tác dụng với dung dịch CuSO4 theo phương trình: Fe + CuSO4 ---> FeSO4 + Cu Nếu cho 11,2g Fe...
- cho 41,1 gam Ba tác dụng với 200ml dung dịch H2SO4 1M. Tính thể tích khí H2 thu...
- Nghiên cứu thí nghiệm 2 trong SGK/13 Hóa 8 và hoàn thành yêu cầu trong...
- Sử dụng các phương pháp hóa học để nhận biết các chất sau : a) KOH , Bacl2 , HNO3 ,...
- để điều chế H2 trong phòng thí nghiệm, người ta cho kẽm tác dụng với axit HCl. Để thu được lượng H2...
- Đọc tên phân loại các chất: Na2CO3, Na2O, NaHCO3, NaOH, H2CO3, CO2, H2SO4, KHSO4, K2SO4, H2S.
- mọi người ơi cho em hỏi ạ P + O2 => P2O5 tại sao mình lại ko chọn 3 làm hóa trị...
- có 30 gam dung dịch NaOH 15% tìm khối lượng NaOH cần cho thêm vào dung dịch trên để...
Câu hỏi Lớp 8
- Em hãy nêu những biểu hiện nếp sống văn hóa và 5 biểu hiện chưa thể hiện nếp sống. Trình bày khái niệm
- tìm lỗi sai + sửa lại My brother doesn’t like pork, and I don’t like them, too.
- viết lại câu bị động của câu if the storm hit the area , it will cause a lot of damage
- - Quý tộc mới là gì? - Nguyên nhân dẫn tới sự bùng nổ Cách mạng tư sản...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để tính thể tích khí đktc của các chất trong bài toán, ta sử dụng công thức sau: V = n * 24Trong đó:- V là thể tích khí (đơn vị: L)- n là số mol khí- 24 là thể tích một mol khí ở đktc (đơn vị: L/mol)a) 0,35 mol H2:V = 0,35 mol * 24 = 8,4 Lb) 15,84 g CO2:Đầu tiên, ta cần chuyển đổi khối lượng CO2 (g) thành số mol:n = m/Mn = 15,84 g / 44 g/mol (khối lượng phân tử của CO2)n ≈ 0,36 molSau đó, tính thể tích khí:V = 0,36 mol * 24 = 8,64 Lc) 9,1023 O2:V = 9,1023 mol * 24 = 218,5 Ld) 0,6.10^23 N2:V = 0,6.10^23 mol * 24 = 1,44.10^25 Le) 55,04 g SO2:Đầu tiên, chuyển đổi khối lượng SO2 (g) thành số mol:n = m/Mn = 55,04 g / 64 g/mol (khối lượng phân tử của SO2)n ≈ 0,86 molSau đó, tính thể tích khí:V = 0,86 mol * 24 = 20,64 LĐáp án:a) 8,4 Lb) 8,64 Lc) 218,5 Ld) 1,44.10^25 Le) 20,64 L
e) Đổi 55,04 g SO2 thành mol: n = m/M = 55,04/64 = 0,86 mol. V = 0,86 mol * 22,4 = 19,26 L
d) V = 0,6 * 22,4 = 13,44 L
c) 9.1023 O2 tương đương với 9 mol O2. V = 9 * 22,4 = 201,6 L
b) Đổi 15,84 g CO2 thành mol: n = m/M = 15,84/44 = 0,36 mol. V = 0,36 mol * 22,4 = 8,06 L