Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Câu 14: Cho 16,8 lít H2 tác dụng với 14,56 lít Cl, trong điều kiện thích hợp (hiệu suất phản ứng là 80%). Sản phẩm sinh ra hòa tan hết trong 162,04 gam nước được dung dịch D. Tìm nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D. Các khí được do ở điều kiện chuẩn.
Xin chào, mình biết mọi người đều bận rộn, nhưng mình rất cần một ít sự giúp đỡ. Có ai đó có thể hướng dẫn mình cách giải đáp câu hỏi này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
- Tương tác van der Waals là gì? Tồn tại ở đâu ? - Nêu ảnh hưởng của tương tác...
- Câu 90 cân bằng các phương trình hóa học sau theo phương pháp thăng bằng...
- H2----> HCl----> Cl2----> NaClO------> Na2SO4------> NaCl---->AgCl
- Hấp thụ hoàn toàn V lít SO2 ở đktc vào 400ml dung dịch NaOH thu được 10,4 muối NaHSO3...
- cho phản ứng : 2A + B2 ⇔ 2AB . Biết nồng độ ban đầu của A là 3 mol/lít , nồng độ của B2 là 0,2 mol/lít . Hằng số...
- Câu14: Ứng dụng nào sau đây không phải của ozon ? A.Chữa sâu răng, bảo quản hoa quả....
- Viết PTHH hoàn thành sơ đồ sau: HCl → Cl2→ FeCl3 → Fe(OH)3 → Fe2(SO4)3
- Hãy viết cấu hình electron của các nguyên tử : oxi (O), Z = 8 ; flo (F), Z = 9 ; nitơ (N), Z = 7. Hãy nhận xét về số...
Câu hỏi Lớp 10
- Một cột hình trụ hypebol có chiều cao là 10m chỗ nhỏ nhất ở chính giữa rộng 2m, đỉnh cột...
- một tế bào sinh dưỡng của một loài có hàm lượng DNA là 7,4pg và có 12...
- Câu 16 . Công nghiệp điện tử - tin học tập trung phần lớn ở các nước phát triển do A. kinh tế...
- Tìm m để phương trình (m-1)x2 - 2(m+1)x + 3(m-2) = 0 có 2 nghiệm dương phân biệt
- Giúp tui :v Bài 1 : Cho hình chữ nhật ABCD có AB = 2a,AD = a.Tính độ dài...
- điều nào sau đây là đúng khi nói về mối quan hệ giữa vecto vận tốc và vecto...
- Ảnh hưởng của cơ cấu dân số theo độ tuổi đến sự phát triển kinh tế xã hội
- viết 1 bài văn nghị luận xã hội 200 chữ về con người cần có niềm tin trong cuộc sống Giúp...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta cần tìm số mol của H2 và Cl2 theo phản ứng:2H2 + Cl2 → 2HClVới 16,8 lít H2, số mol = 16,8/22,4 = 0,75 molVới 14,56 lít Cl2, số mol = 14,56/22,4 = 0,65 molTheo phản ứng, số mol cần dùng của Cl2 là 0,75/2 = 0,375 mol (do tỉ lệ 2:1). Điều này cho thấy Cl2 dư.Sản phẩm của phản ứng là HCl, số mol HCl được sinh ra từ Cl2 là 0,375 mol.Khối lượng mol của HCl là 0,375 x 36,5 = 13,6875 gVậy nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D là:(13,6875/162,04) x 100% ≈ 8,46 %Vậy câu trả lời cho câu hỏi là nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D là khoảng 8,46%.
Để giải bài toán trên, ta cần biết một số thông tin cơ bản sau:- Phương trình hoá học của phản ứng: H2 + Cl2 -> 2HCl- Theo phương trình trên, 1 mol H2 tương ứng với 1 mol Cl2 và tạo ra 2 mol HCl- Tìm số mol của các chất ban đầu: + Số mol H2 = 16,8 / 22,4 = 0,75 mol + Số mol Cl2 = 14,56 / 22,4 = 0,65 mol- Số mol H2 tác dụng hết tạo ra số mol HCl = 0,75 * 2 = 1,5 mol- Khối lượng của dung dịch D = 162,04 gam (sản phẩm sinh ra)- Nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D = (khối lượng chất tan / khối lượng dung dịch) * 100%Cách 1:- Khối lượng chất tan (HCl) = 1,5 * 36,5 = 54,75 gam- Nồng độ phần trăm chất tan = (54,75 / 162,04) * 100% = 33,8%Cách 2:- Khối lượng chất tan (HCl) = 1,5 * (1+35,5) = 54,75 gam- Nồng độ phần trăm chất tan = (54,75 / 162,04) * 100% = 33,8%Vậy nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D là 33,8%.
Cuối cùng, để tính nồng độ phần trăm chất tan trong dung dịch D, ta có công thức: % nồng độ = (khối lượng chất tan/g khối lượng dung dịch) x 100%. Như vậy, % nồng độ = (21,6/162,04) x 100% = 13,35%.
Với hiệu suất phản ứng là 80%, ta suy ra số mol chất hòa tan thực tế là 0,75 x 80% = 0,6 mol. Khối lượng chất hòa tan là 0,6 mol x (1+35,5) (lấy mass mol của Cl2) = 21,6 gam.
Tiếp theo, ta cần xác định chất hòa tan được trong dung dịch D. Từ phản ứng ta biết rằng H2 và Cl2 tác dụng với nhau theo tỉ lệ 1:1. Vì vậy, số mol chất hòa tan sinh ra sẽ bằng số mol của H2 hoặc Cl2, vì chúng tác dụng hoàn toàn với nhau.