Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
vật 400g buộc vào sợ dây không dãn , người ta quay tròn vật trong mặt phẳng thẳng đứng dây dài 50cm , tốc độ góc 8rad/s lấy g=10m/sᒾ a) tính tốc độ , chu kì , tần số . b) tính lực hướng tâm c) tính lực căng của sợi dây ở điểm cao nhất và điểm thấp nhất của quỹ đạo
Mình cần gấp sự giúp đỡ! Có ai có kinh nghiệm về chủ đề này không? Mình đang cần tìm câu trả lời cực kỳ chi tiết đây
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- Một vật nhỏ khối lượng 100g được ném thẳng đứng lên trên từ độ cao 2m so với mặt đất với vận tốc ban...
- Một vật nhỏ khối lượng m=1 kg trượt không vận tốc đầu từ A của một mặt phẳng nghiêng AB dài AB=1,6 m,...
- viết chương trình vào từ 3 phím số nguyên a,b,c in ra màn hình nghiệm phương...
- một vật có khối lượng m = 1kg được ném từ mặt đất lên cao với vận tốc 4m/s chọn góc độ cao tại mặt đất . Cho g = 1...
- Hệ số ma sát trượt là gì? Nó phụ thuộc vào những yếu tố nào? Viết công thức của lực ma sát trượt?
- Chọn câu phát biểu sai. Trong chuyển động tròn đều có cùng chu kì: Chuyển động...
- Một hòn bi thép có khối lượng 3kg đang chuyển động với vận tốc v=1m/s và chạm vào một...
- Động lượng liên hệ chặt chẽ nhất với A. Công suất B. Thế năng C. Động năng D. Xung của lực
Câu hỏi Lớp 10
- Hoà tan 9,6g hỗn hợp (MgO,CaO)vào H2O-->200ml dd thấy còn lại 4g chất rắn k tan a,Viết pt b...
- 3. Look at the part of the letter where Andy mentions his personal opinion and read the aspects of the film below. Which...
- Nguyên tử có cấu tạo như thế nào ? A. Nguyên tử được cấu tạo bởi ba loại hạt: proton, nơtron, electron. B. ...
- Theo em, vì sao Quốc hội và Hội đồng nhân dân được gọi là cơ quan đại biểu của...
- Hoàn thành chuỗi phương trình sau: 1a...
- 1.Look! The rain (spoil)..........our furniture. You (close).........the window last night 2.I wonder why I always...
- Vi sinh vật sử dụng nguồn cacbon từ CO2 được gọi tên ntn? Giải thích
- Về việc Mị Châu lén đưa cho Trọng Thủy xem nỏ thần, có hai cách đánh giá như sau: - Mị Châu làm vậy chỉ là thuận theo...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta có thể áp dụng công thức vận tốc đóng tròn và lực hướng tâm như sau:a) Để tính tốc độ v của vật, ta sử dụng công thức v = rω, trong đó r = 0.5m và ω = 8 rad/s. Từ đó, ta tính được v = 4 m/s.Chu kì T = 2π/ω = 2π/8 = π/4s.Tần số f = 1/T = 1/(π/4) = 4/π Hz.b) Để tính lực hướng tâm Fc, ta sử dụng công thức Fc = mv^2/r. Substituting the values, we get Fc = 400*(4^2)/0.5 = 3200 N.c) Để tính lực căng của sợi dây ở điểm cao nhất và thấp nhất, ta sử dụng công thức Fc = mg ± ma. Ta biết a = rω^2.Ở điểm cao nhất, Fc = mg - mrω^2.Substituting the values, we get Fc = 400*10 - 400*0.5*8^2 = 2000 N.Ở điểm thấp nhất, Fc = mg + mrω^2.Substituting the values, we get Fc = 400*10 + 400*0.5*8^2 = 5200 N.Vậy là đã giải xong bài toán. Câu trả lời của bài toán là:a) Tốc độ v = 4 m/s, chu kì T = π/4 s, tần số f = 4/π Hz.b) Lực hướng tâm Fc = 3200 N.c) Lực căng của sợi dây ở điểm cao nhất là 2000 N và ở điểm thấp nhất là 5200 N.
d) Lực hướng tâm được tính theo công thức Fc = mv²/r, với m là khối lượng của vật, v là tốc độ của vật và r là bán kính quỹ đạo. Lực hướng tâm tại điểm cao nhất của quỹ đạo có bán kính lớn nhất và tốc độ nhỏ nhất, nên Fc = (0.4*4²)/0.5 = 3.2N. Tại điểm thấp nhất của quỹ đạo, bán kính nhỏ nhất và tốc độ lớn nhất, nên Fc = (0.4*8²)/0.5 = 12.8N.
c) Tần số của vật khi quay tròn được tính theo công thức f = 1/T, với T là chu kì. Trong trường hợp này, tần số của vật là f = 1/0.785 ≈ 1.27 Hz.
b) Chu kì của vật khi quay tròn được tính theo công thức T = 2π/ω, với ω là tốc độ góc. Trong trường hợp này, chu kì của vật là T = 2π/8 ≈ 0.785s.
a) Tốc độ của vật khi quay tròn được tính theo công thức v = ωr, với ω là tốc độ góc và r là bán kính quỹ đạo. Trong trường hợp này, vật quay tròn với tốc độ góc 8 rad/s và bán kính quỹ đạo là 50 cm = 0.5 m. Vậy tốc độ của vật là v = 8 * 0.5 = 4 m/s.