Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Người ta truyền tải một công suất điện 1000kW bằng một đường dây có điện trở 10Ω. Hiệu điện thế giữa hai đầu dây tải điện là 110kg V. Tính công suất hao phí đường dây tải điện.
Cảm ơn mọi người đã quan tâm, mình còn khá mới mẻ, tấm chiếu mới và cần sự giúp đỡ. Có ai đó có thể giải đáp giúp mình về câu hỏi này không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 9
- Đặt một vật sáng AB có chiều cao 2cm có dạng đoạn thẳng nhỏ vuông góc với trục chính của thấu kính hội tụ ( điểm A nằm...
- Một đoạn mạch gồm ba điện trở R1 = 3 W ; R2 = 5 W ; R3 = 7 W mắc nối tiếp với nhau. Cường độ dòng điện trong đoạn...
- Nhận xét về tác dụng từ của ống dây có lõi sắt non và ống dây có lõi thép khi ngắt dòng điện qua ống dây.
- Bài tập 7: Cho vật sáng AB đặt trước một thấu kính hội tụ như hình vẽ. Cho OF = OF’ =...
- 1. Thế nào là hiện tượng khúc xạ ánh sáng? So sánh...
- (2 điểm) Dựng ảnh và nêu đặc điểm của ảnh của một vật tạo bởi thấu kính hội tụ trong...
- Câu 1: Cho mạch điện gồm r1 = 20 ôm, r2 = 40 ôm mắc nối tiếp vào nguồn điện có hiệu điện thế u = 120v tính hiệu điện...
- Cho một đoạn mạch điện gồm 3 điện trở R1=20 Ôm,R2=5 Ôm,R3=100 Ôm đc mắc // với nhau.Tính điện...
Câu hỏi Lớp 9
- b. Hòa tan hoàn toàn một lượng bột BaCO3 bằng dd HCl 7,3% sau phản ứng thu được dung...
- Câu 11 : Cho 9 gam axit axetic tác dụng vừa đủ với V ml dung dịch NaOH 1,5M thu được dung dịch X a) Viết...
- Bài 2. Theo kế hoạch, hai tổ sản xuất 1100 sản phẩm trong một thời gian nhất định. Do áp dụng kĩ thuật...
- AlCl3+Na2S->Al2S3+NaCl AlCl3+Na2S+H2O->Al(OH)3+H2S+NaCl Fe(NO3)3+Na2CO3+H2O->Fe(OH)3+CO2+NaNO3 CuFeS2 + O2...
- Kể tên những hoạt động đốt cháy nhiên liệu tại gia đình em và hàng xóm có thể gây ô nhiễm không khí.
- II. Complete the sentence with the correct form of the word given in brackets 27. This school has an excellent...
- Use the correct tense or form of the verbs in parentheses: 11. The driver stopped......................a coffee because...
- Giúp ạ Một khăn trải bàn hình tròn phủ lên mặt bàn tròn có đường...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để tính công suất hao phí của đường dây tải điện, ta sử dụng công thức: P = (V^2) / RTrong đó: P là công suất hao phí (đơn vị: W)V là hiệu điện thế giữa hai đầu đường dây tải điện (đơn vị: V)R là điện trở của đường dây tải điện (đơn vị: Ω)Theo đề bài, cấp công suất điện là 1000 kW (1000 x 1000 W), điện trở của đường dây là 10 Ω và hiệu điện thế giữa hai đầu đường dây tải điện là 110 kV (110 x 1000 V).Để tính công suất hao phí, ta thay các giá trị vào công thức:P = ((110 x 1000)^2) / 10P ≈ 121 x 10^6 WP ≈ 121 MWVậy công suất hao phí của đường dây tải điện là khoảng 121 MW.
Công suất hao phí đường dây tải điện cũng có thể tính bằng công thức P = V * I, với P là công suất (W), V là hiệu điện thế (V), I là dòng điện (A). Đầu tiên, ta chuyển đổi hiệu điện thế từ kgV sang V, vậy V = 110000 V. Sau đó, ta tính dòng điện bằng công thức I = V / R = 110000 / 10 = 11000 A. Cuối cùng, substituting vào công thức, ta có P = 110000 * 11000 = 1210000 kW.
Vật lý đã biết công thức công suất P = V * I, với P là công suất (W), V là điện thế (V), I là dòng điện (A). Đầu tiên, ta tính dòng điện bằng công thức I = V / R = 110 / 10 = 11 A. Tiếp theo, substituting vào công thức, ta được P = 110 * 11 = 1210 kW.
Công suất hao phí đường dây tải điện có thể tính bằng công thức: P = I^2 * R, với P là công suất hao phí (kW), I là dòng điện (A), R là điện trở (Ω). Đầu tiên, ta tính dòng điện bằng công thức I = V / R = 110 / 10 = 11 A. Sau đó, substituting vào công thức, ta được P = (11^2) * 10 = 1210 kW.
Công suất hao phí đường dây tải điện có thể tính bằng công thức: P = V^2 / R, với P là công suất hao phí (kW), V là hiệu điện thế (kV), R là điện trở (Ω). Substituting the given values into the formula, we get P = (110^2) / 10 = 1210 kW.