Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
1. Hấp thụ hoàn toàn 2,24 lít CO2 vào 75ml dung dịch nước vôi trong Ca(OH)2 1M. Xác định lượng sản phẩm thu được sau phản ứng.
2. Sục 1,12 lít CO2(đktc) vào 200ml dung dịch Ba(OH)2 0,2M. Tính khối lượng kết tủa thu được.
3. Cho 2,24 lít CO2(đktc) tác dụng vừa đủ với 200ml dung dịch Ca(OH)2 sinh ra chất kết tủa trắng. Tính nồng độ mol/lít của dung dịch Ca(OH)2.
Xin chào mọi người, mình đang gặp chút vấn đề khó khăn, Bạn nào biết có thể giúp mình giải đáp được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 9
- Để nhận biết tinh bột người ta dùng thuốc thử sau A. Dung dịch brom B. Dung dịch iot. C. Dung dịch phenolphtalein D....
- Nhận biết các dd sau mà ko dùng thêm thuốc thử: 1.NaHSO4, NaHCO3, Ba(HCO3)2 2.NaHSO4,...
- Nhận biết các chất khí : H2 , O2 , CO2 , SO2
- CÂU 31 : cho các kim loại sau : Mg , Fe , Cu , Zn , Ag , Au A) kim loại nào tắc dụng được với H2So4 loãng B) kim loại...
- Hoà tan hoàn toàn 21,6 g hỗn hợp Fe và Fe203 vào dd HCL 1M,thấy thoát ra 2,24...
- Dẫn khí SO2 vào dung dịch NaOH (dư). Hỏi muối nào sẽ có trong dung dịch sau phản ứng? A....
- Bằng phương pháp hóa học hãy: d) Tách riêng từng chất ra khỏi hỗn hợp gồm: C2H5OH,...
- Có 4 lọ dung dịch bị mất nhãn đựng riêng biệt các dung dịch sau: KOH,Na2SO4,AgNO3,HCl. Hãy nêu phương pháp hóa học nhận...
Câu hỏi Lớp 9
- Phân biệt thường biến với đột biến-Khái niệm thường biến Giúp mình với plss
- ai chơi bang bang 4399 cho mk chung acc vs ạ
- * Bài thơ Viếng lăng Bác - Viễn Phương 1. Hình ảnh cây tre đã được nhắc đến trong...
- Tìm 2 số a và b biết a2+b2 = 61 và ab = 30 giúp chi tiết với :<
- Vẽ sơ đồ lắp đặt tiến hành theo mấy bước
- Hãy viết một bài văn nghị luận ngắn về lòng dũng cảm của tuổi trẻ hiện nay.
- 1 . Complete the sentences with " because , because of , although , in spite of " . a , The water in most...
- bằng 1 đoạn văn diễn dịch khoảng 15 câu và sự hiểu biết về tác phẩm hãy làm...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:1. Tính số mol Ca(OH)2 đã phản ứng với CO2.2. Tính số mol Ba(OH)2 đã phản ứng với CO2 để tính khối lượng kết tủa BaCO3.3. Xác định số mol Ca(OH)2 đã phản ứng với CO2 để tính nồng độ mol/lít của dung dịch Ca(OH)2.Câu trả lời:1. Số mol Ca(OH)2 = 1M * 0.075L = 0.075 molSố mol CO2 = 2.24L/22.4L/mol = 0.1 molNhư vậy, Ca(OH)2 hấp thụ hoàn toàn CO2.2. Số mol Ba(OH)2 = 0.2M * 0.2L = 0.04 molSố mol CO2 = 1.12L/22.4L/mol = 0.05 molBaCO3 kết tủa ở tỉ lệ 1:1 nên khối lượng kết tủa là 0.05 * 197 = 9.85 g3. Số mol Ca(OH)2 = 0.1 molNồng độ mol/lít của dung dịch Ca(OH)2 = 0.1mol/0.2L = 0.5 MVậy, câu hỏi đã được giải đáp.
Để giải các câu hỏi trên, chúng ta cần áp dụng phương pháp tính toán số mol của chất tham gia và sản phẩm trong phản ứng hóa học.1. Đối với câu hỏi thứ nhất:- Ta có số mol Ca(OH)2 = 1M x 0,075 l = 0,075 mol- Số mol CO2 là 2,24 l/22,4 l = 0,1 mol- Phản ứng xảy ra theo định luật bảo toàn mol: Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O- Ta có:0,075 mol Ca(OH)2 < 0,1 mol CO2- Vậy, Ca(OH)2 là chất hết và lượng sản phẩm thu được là 0,1 mol CaCO3.2. Đối với câu hỏi thứ hai:- Ta có số mol Ba(OH)2 = 0,2M x 0,2 l = 0,04 mol- Số mol CO2 là 1,12 l/22,4 l = 0,05 mol- Phản ứng xảy ra theo định luật bảo toàn mol: Ba(OH)2 + CO2 -> BaCO3 + H2O- Ta có:0,04 mol Ba(OH)2 < 0,05 mol CO2- Vậy, Ba(OH)2 là chất hết và không có kết tủa nào được thu.3. Đối với câu hỏi thứ ba:- Ta có số mol Ca(OH)2 = ?- Số mol CO2 là 2,24 l/22,4 l = 0,1 mol- Phản ứng xảy ra theo định luật bảo toàn mol: Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O- Ta có:Số mol Ca(OH)2 = 0,1 mol- Dung dịch Ca(OH)2 có thể được tính nồng độ mol/lít bằng cách chia số mol cho thể tích dung dịch: 0,1 mol / 0,2 l = 0,5 MVậy, câu trả lời cho câu hỏi 1 là 0,1 mol CaCO3, câu hỏi 2 là không có kết tủa nào được thu, câu hỏi 3 là nồng độ mol/lít của dung dịch Ca(OH)2 là 0,5 M.
2. Số mol Ba(OH)2 phản ứng với CO2 là 1:1, nên số mol kết tủa BaCO3 thu được cũng là 0.04 mol.
2. Số mol Ba(OH)2 có trong 200ml dung dịch = 0.2M * 0.2L = 0.04 mol
1. Vận tốc phản ứng của CO2 với Ca(OH)2 là 1:1, nên số mol sản phẩm thu được cũng là 0.075 mol.