Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Chiếc xe có lốp tốt chạy trên đường khô có thể phanh với độ giảm tốc là 4 , 90 ( m / s 2 ) . Nếu xe có vận tốc 24,5m/s thì cần bao nhiêu lâu để dừng?
A. 0,2s
B. 2,8s
C. 5s
D. 61,25s
Mọi người ơi, mình đang vướng mắc một vấn đề lớn, Mọi người có thể giúp mình tìm câu trả lời được không? Mình biết ơn Mọi người rất nhiều!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- Một vật chuyển động thẳng đều theo một chiều có phương trình tốc độ là v=5+2t (m/s, s)....
- Một ôtô có bánh xe bán kính 30 cm, chuyển động đều với tốc độ 64,8 km/h....
- Một con lắc đơn có chiêu dài 1m. Kéo cho dây làm với đường thẳng đứng...
- Câu 3: Một người gánh một thùng gạo nặng 300 N và một thùng ngô nặng 200 N....
- 2. Phân biệt đơn vị và thứ nguyên trong Vật lí.
- Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng 100 kg, được phóng lên quỹ đạo quanh Trái Đất ở độ cao mà tại đó nó có trọng lượng 92...
- Một chất điểm chuyển độg thẳng nhanh dần đều theo một chiều không vận tốc đầu. a) Sau 5s vận tốc của chất...
- Một con lắc lò xo đặt nằm ngang có cấu tạo gồm: lò xo có độ cứng k= 200N/m,...
Câu hỏi Lớp 10
- Trong các hóa chất Cu,C,S,Na 2SO 3,FeS 2,FeSO 4;O 2,H 2SO 4 đặc. Cho từng cặp chất phản ứng với nhau thì số cặp chất có...
- He can speak four languages
- Give the correct form of the verb : “used to , be used to” (2ms) 1. David gave up smoking two years ago....
- Thế nào là hiện tượng Mặt Trời lên thiên đỉnh? Nơi nào trong năm trên...
- Chuẩn bị Câu 1 Đọc trước bài thơ Đi trong hương tràm và tìm hiểu, ghi...
- Chuỗi truyền electron diễn ra ở đâu? Năng lượng được giải phóng trong chuỗi truyền electron được sử dụng...
- Dù giáp mặt cùng biển rộng Cửa sông chẳng dứt cội nguồn Lá xanh mỗi lần...
- Thực tiễn là tiêu chuẩn của chân lý.Cho ví dụ help me plssssss!!!!!
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta áp dụng công thức vận tốc - thời gian - gia tốc:\(v^2 = u^2 + 2as\)Ta có:\(u = 24.5 m/s\)\(a = -4.90 m/s^2\) (do phanh nên gia tốc có chiều ngược lại vận tốc)\(v = 0\) (vận tốc cuối cùng sau khi dừng)\(s = ?\)Thay các giá trị vào công thức ta có:\(0 = 24.5^2 + 2*(-4.90)*s\)\(0 = 600.25 - 9.8s\)\(9.8s = 600.25\)\(s = 61.25m\)Suy ra, xe cần 61.25m để dừng hoàn toàn.Vậy câu trả lời cho câu hỏi là: D. 61.25s
Có thể tìm thời gian cần để xe dừng bằng cách sử dụng công thức v^2 = u^2 + 2as với v là vận tốc cuối, u là vận tốc ban đầu, a là gia tốc và s là quãng đường. Trong trường hợp này, v = 0, u = 24,5 m/s, a = -4,90 m/s^2. Thay vào công thức, ta có 0 = 24,5^2 + 2*(-4,90)*s. Suy ra s = 30,25m. Vận tốc trung bình của xe là (24,5 + 0) / 2 = 12,25 m/s. Vận tốc trung bình được tính theo công thức s = v*t, suy ra t = s / v = 30,25 / 12,25 = 2,47s.
Ta có thể sử dụng công thức v = u + at và s = ut + 0.5at^2 để giải bài toán này. Vận tốc cuối cùng của xe là 0, vận tốc ban đầu là 24,5 m/s, gia tốc là -4,90 m/s^2. Thời gian cần để xe dừng là t. Thay vào công thức ta có 0 = 24,5 - 4,90t và s = 24,5t - 2,45t^2. Giải hệ phương trình này ta có t = 5s.
Ta áp dụng công thức v = u + at, với v là vận tốc cuối cùng, u là vận tốc ban đầu, a là gia tốc và t là thời gian. Khi xe dừng, v = 0, u = 24,5 m/s, a = -4,90 m/s^2. Thay vào công thức, ta có 0 = 24,5 - 4,90t. Từ đó suy ra thời gian cần để xe dừng là t = 24,5 / 4,90 = 5s.