Bài tập 4 trang 106 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Chú Hùng đi công tác bằng xe ô...
Câu hỏi:
Bài tập 4 trang 106 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:
Chú Hùng đi công tác bằng xe ô tô, quãng đường phải đi dài 300 km. Biết rằng cứ đi 100 km thì xe ô tô tiêu hao hết 10 / xăng và giá 1 / xăng là 23 400 đồng. Tính số tiền chú Hùng cần mua xăng để vừa đủ cho xe ô tô đi hết quãng đường đó.
Câu trả lời:
Người trả lời: GV. Đỗ Đăng Hưng
Phương pháp giải:Ta có:- Mỗi 100 km tiêu hao 10 lít xăng- Giá 1 lít xăng là 23,400 đồngNhư vậy, để đi được 300 km, chú Hùng cần mua:30 lít xăngVậy số tiền chú Hùng cần phải bỏ ra để mua xăng là:30 lít x 23,400 đồng = 702,000 đồngVậy, chú Hùng cần mua 30 lít xăng với số tiền là 702,000 đồng để vừa đủ cho xe ô tô đi hết quãng đường 300 km. Đáp số: 702,000 đồng
Câu hỏi liên quan:
- Luyện tậpBài tập 1 trang 105 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Đặt tính rồi...
- Bài tập 2 trang 105 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Không thực hiện phép tính, hãy...
- Bài tập 3 trang 105 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Hai xe bồn chở tát cả 39 000 l...
- Bài tập 4 trang 105 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Một đoàn tàu chở hàng gồm 17...
- Bài tập 5 trang 105 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Tính bằng cách thuận tiện?6 65...
- Luyện tập 2Bài tập 1 trang 106 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Đặt tính rồi...
- Bài tập 2 trang 106 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Không thực hiện phép tính, hãy...
- Bài tập 3 trang 106 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Tính giá trị biểu thức?a) 8...
- Bài tập 5 trang 106 sách giáo khoa (SGK) toán lớp 4 tập 2 KNTT:Tính bằng cách thuận tiện?a) 3...
Bé Nguyên Trần Thị
Khi đi hết 300 km, xe ô tô sẽ tiêu hao 30 lít xăng, tương ứng với số tiền là 23,400 đồng * 30 = 702,000 đồng. Vậy chú Hùng cần mua 702,000 đồng để đi hết quãng đường đó.
Hà Khánh
Quãng đường 300 km sẽ tiêu hao 30 lít xăng (300 km / 100 km * 10 lít = 30 lít). Với giá 1 lít xăng là 23,400 đồng, số tiền cần mua xăng là 23,400 * 30 = 702,000 đồng.
Đặng Thị Cẩm Tiên
Dễ dàng tính được rằng để đi 300 km, chú Hùng cần tiêu hao 30 lít xăng. Với giá 1 lít xăng là 23,400 đồng, số tiền cần mua xăng là 23,400 * 30 = 702,000 đồng.
Tâm Nguyễn
Chú Hùng cần mua tổng cộng 90 lít xăng (300 km / 100 km * 10 lít = 30 lít). Với giá 1 lít xăng là 23,400 đồng, số tiền cần mua xăng là 23,400 * 90 = 2,106,000 đồng.
thu hường Bạch
Để đi hết quãng đường 300 km, xe ô tô sẽ tiêu hao 30 / xăng (300 km / 100 km * 10 / xăng). Với giá 1 / xăng là 23,400 đồng, số tiền cần mua xăng là 23,400 * 30 = 702,000 đồng.