Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Sục 5,6 lít khí Cl2 (đktc) vào V ml dung dịch NaOH 1M vừa đủ ở nhiệt độ thường. Giá trị của V là
Mình cần gấp sự giúp đỡ! Có ai có kinh nghiệm về chủ đề này không? Mình đang cần tìm câu trả lời cực kỳ chi tiết đây
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
- H2SO4 đặc, nguội không tác dụng được với tất cả các kim loại thuộc nhóm nào? A. Al, Mg, Fe B. Fe, Al, Cr C. Ag, Cu,...
- Chu kì là: A. Dãy các nguyên tố mà nguyên tử của chúng có cùng số lớp electron, được xếp theo chiều khối lượng nguyên...
- Cho phản ứng : Zn + HNO3 -> Zn(NO3)2 + NH4NO3 + H20 Hòa tan hoàn toàn 13,0 g Zn trong dd HNO3 loãng dư thu đc dd X . Cô...
- Oxit cao nhất của một nguyên tố R là RO3, trong hợp chất của nó với hiđro có 5,88% hiđro về...
Câu hỏi Lớp 10
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:Đầu tiên, ta cần viết phương trình hóa học của phản ứng xảy ra giữa khí Cl2 và dung dịch NaOH để tính được số mol dung dịch NaOH cần dùng.Phương trình phản ứng: Cl2 + 2NaOH -> NaCl + NaClO + H2OSố mol NaOH cần dùng = số mol Cl2 / 2Sau đó, ta sử dụng công thức nồng độ (C1V1 = C2V2) để tính được thể tích dung dịch NaOH cần dùng, với C1 = 1M, C2 là nồng độ mol/lit Cl2, V1 = 5,6L và V2 chính là V ml cần tìm.Câu trả lời:V ml dung dịch NaOH cần dùng trong trường hợp này là V = 11,2 ml.
Ta biết rằng Cl2 + 2NaOH -> NaCl + NaClO + H2O. Theo định luật bảo toàn khối lượng, ta có 5,6 lít Cl2 ở đktc chứa 0,25 mol Cl2. Để phản ứng hoàn toàn hết Cl2, số mol NaOH cần phải dùng cũng là 0,25 mol. Với dung dịch NaOH 1M chứa 1 mol NaOH trong 1 lít dung dịch, ta cần dùng V = 0,25 lít = 250 ml dung dịch NaOH 1M.
V ml dung dịch NaOH 1M chứa 1 mol NaOH. Theo phương trình phản ứng: Cl2 + 2NaOH -> NaCl + NaClO + H2O, ta có thể tính được số mol Cl2 cần phản ứng với NaOH. 5,6 lít Cl2 ở điều kiện tiêu chuẩn tương đương với 0,25 mol Cl2. Do đó, số mol NaOH cần dùng là 0,25 mol. Vậy V = 250 ml.
Để xác định hàm số y=ax + 1 biết rằng đồ thị của nó đi qua các điểm A(2,0), ta thực hiện như sau:Vì đồ thị đi qua điểm A(2,0), ta có y = 0 khi x = 2. Thay x = 2 vào phương trình y = ax + 1, ta được:0 = 2a + 12a = -1a = -1/2Vậy hàm số cần tìm là y = -1/2x + 1.