Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Bài 1: hai điện tích điểm q1= 10^-8C và q2= -10^-8C đặt tại 2 điểm A và Bvaf cách nhau 1 khoảng AB=6cm trong ko khí. Gọi M là trung điểm AB, cường độ điện trường tại M bằng bao nhiêu?
Bài 2: 4 điện tích điểm q1=q2=q3=q4= +q đc đặt ở 4 đỉnh của 1 hình vuông cạnh a. Độ lớn của cường độ điện trường tại tâm hình vuông bằng bao nhiêu
Mình đang tìm kiếm một số ý kiến đóng góp cho một vấn đề mình mắc phải ở câu hỏi này. các Bạn có thể giúp mình với, được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 11
- Cuộn dây độ tự cảm L có dòng điện qua cuộn dây là I thì từ thông trong cuộn dây là A. Φ = − L i 2 . B. Φ...
- Để đảm bảo an toàn một số phương tiện giao thông được trang bị bộ phanh từ. Đây là thiết bị ứng dụng của A. dòng điện...
- Khi điện phân một dung dịch muối ăn trong nước, người ta thu được khí hidro vào một bình có thể tích. Biết hằng số khí R...
- Đặc điểm nào sau đây không phải đặc điểm của vecto cảm ứng từ tại một điểm trong từ trường? A . Có phương tiếp tuyến...
- Điện trở của kim loại thường và siêu dẫn khác nhau như thế nào?
- Nếu một vòng dây quay đều trong từ trường đều, dòng điện cảm ứng trong vòng dây A. đổi chiều sau mỗi vòng quay B. đổi...
- Vật liệu nào sau đây không thể làm nam châm? A.Sắt non. B.Đồng ôxít . C.Sắt ôxít. D.Mangan ôxít.
- a)khi một điện tích q=-2C di chuyển từ điểm M đến điểm N trong điện trường thì lực điện sinh công -6J . hỏi khoảng...
Câu hỏi Lớp 11
- Những người đau dạ dày thường có pH trong dạ dày nhỏ hơn 2 (mức bình thường là nằm trong khoảng từ 2 đến 3). Để chữa...
- Tìm x biết pi+k2pi/3 trong đó pi khác kpi/2
- Cú pháp khai báo trực tiếp biến mảng một chiều có dạng: A. Var <tênbiến mảng> = array [kiểu chỉ số] of <kiểu...
- *Văn hóa Câu 1: Nền văn hóa đậm đà bản sắc dân tộc là nền văn hóa như thế nào? A. Nền văn hóa tạo ra sức sống của dân...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:Bài 1:Để tính cường độ điện trường tại trung điểm M, ta sử dụng công thức cường độ điện trường của điện tĩnh cho điểm nằm giữa hai điện tĩch điểm:\[ E = \frac{k \times |q_1 - q_2|}{r^2} \]Trong đó:- \( k = 8.99 \times 10^9 \, \text{N m}^2/\text{C}^2 \) là hằng số điện của không gian.- \( q_1 = 10^{-8} \, \text{C} \) và \( q_2 = -10^{-8} \, \text{C} \) là hai điện tĩch điểm.- \( r = 6/2 \, \text{cm} = 3 \, \text{cm} = 0.03 \, \text{m} \) là khoảng cách từ trung điểm tới mỗi điện tĩch.Bài 2:Để tính cường độ điện trường tại tâm hình vuông, ta tính cường độ điện trường do mỗi điện tĩch điểm tạo ra, sau đó ta tính tổng cường độ điện trường của các điện tĩch này.Cường độ điện trường của điện tĩch điểm trong không gian là:\[ E = \frac{k \times q}{r^2} \]Ta tính cường độ điện trường do một điện tĩch tạo ra, và sau đó nhân với số điện tĩch để tính tổng cường độ điện trường.Câu trả lời:1. Cường độ điện trường tại trung điểm M là \( E = \frac{8.99 \times 10^9 \times |10^{-8} - (-10^{-8})|}{(0.03)^2} = \frac{8.99 \times 10^9 \times 2 \times 10^{-8}}{0.0009} = 1.998 \times 10^5 \, \text{N/C} \)2. Độ lớn cường độ điện trường tại tâm hình vuông sẽ bằng tổng cường độ điện trường tạo ra bởi bốn điện tĩch điểm có giá trị \( q \) tại tâm hình vuông.
Để tính cường độ điện trường tại tâm hình vuông, ta cũng sử dụng công thức E = k*q/r^2. Với điểm đến tâm hình vuông có cạnh a, ta tính cường độ điện trường tại tâm từ mỗi điểm điện tích q1, q2, q3, q4, sau đó cộng tất cả các cường độ điện trường này lại với nhau theo hướng từ các điểm tích này đến tâm hình vuông. Cuối cùng, ta sẽ có tổng cường độ điện trường tại tâm hình vuông.
Để tính cường độ điện trường tại trung điểm M, ta sử dụng công thức E = k*q/r^2, trong đó k là hằng số điện từ (k = 9x10^9 Nm^2/C^2), q là điện tích và r là khoảng cách từ điểm đến điện tích. Với q1= 10^-8C và q2= -10^-8C, ta có E1 = k*q1/(AM)^2 và E2 = k*q2/(BM)^2. Tính ra giá trị của E1 và E2, sau đó tính trung bình cường độ điện trường tại M: E = (E1 + E2)/2.