Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
cho 11,2 gam iron tác dụng hoàn toàn với khí chlorine thu được sản phẩm là iron( III) choloride (FeCl3). tính thể tích khí chlorine đã dùng ở điều kiện chuẩn và khối lượng FeCl3 thu được?
giải giúp mình với ạ =((
Có ai ở đây không? Mình thực sự cần sự giúp đỡ từ các Bạn để giải đáp một thắc mắc. Bạn nào giỏi về mảng này có thể chỉ giáo mình với.
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Bài 18: Viết PTHH xảy ra khi cho muối: CuSO 4, FeCl 2, FeCl 3, KCl, Ba(NO 3) 2, MgSO 4, Na 3PO...
- Hãy cho biết trong các CTHH sau, CTHH nào viết sai. Nếu sai, hãy sửa lại cho đúng:...
- 61 độ F bằng bao nhiêu độ C và độ K ?
- Cho các chất sau: O3, Na2S, HCl, Ca(OH)2, Fe, N2. Hãy cho biết chất nào đơn chất, hợp chất?...
- Hoàn thành các phương trình hóa học sau: Fe 2 O 3 + ? → t o Fe + ? ...
- Hỗn hợp A gồm CH4 và O2 có tỉ khối với H2 là 12 a, tính % về thể tích và về...
- Lập phương trình hóa học cho các sơ đồ phản ứng sau : a. Al(OH)3 + H2SO4 ---------> Al2(SO4)3...
- Cho 11,2 g FeO tác dụng vừa đủ với về Ml dung dịch H2SO4 0,1M viết phương trình hóa học...
Câu hỏi Lớp 8
- qua 2 bài thơ Ngắm Trăng và Đi Đường em hãy cảm nhận chất thi sĩ và chiến sĩ trong con...
- Hiện tượng khuyếch tán có xảy ra nhanh hơn khi tăng nhiệt độ không? Tại sao?
- Mọi người ơi, giúp em câu hỏi này ạ. Nhà bác học Puốc-kin-giơ tên tiếng anh là gì ạ, và những phát minh của ông? Em...
- Gia đình ông Tân dùng bóng đèn tiết kiệm điện và có biện...
- 1) What are you good (or not bad) at doing? ...
- trinh bày quá trình hấp thu và vận chuyển các chất dinh dưỡng . gan...
- Version:0.9 StartHTML:0000000105 EndHTML:0000001679 StartFragment:0000000141 EndFragment:0000001639 Một hộp quà...
- Đề bài: Viết đoạn văn 10 đến 15 câu bàn về:"Nơi dựa đối với mỗi con người trong cuộc...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta cần tính số mol của Fe từ khối lượng được cho, sau đó tìm số mol của Cl2 dựa trên quy luật tương tự. Tiếp theo, sử dụng phương trình hóa học để tính khối lượng và thể tích của Cl2 cần thiết.Cách 1:1. Số mol Fe = khối lượng Fe / khối lượng mol của Fe = 11.2 / 56 = 0.2 mol2. Số mol Cl2 = số mol Fe theo phương trình hóa học Fe + Cl2 -> FeCl3, nên số mol Cl2 = 0.2 mol3. Với 1 mol Cl2 tương ứng với 2 mol Fe, nên số mol Cl2 cần là 0.1 mol.4. Khối lượng FeCl3 = mol FeCl3 * khối lượng mol của FeCl3 = 0.2 (mol) * (55.8 + 3*35.5) = 0.2 * 162.3 = 32.46 g5. Thể tích Cl2 ở điều kiện chuẩn = số mol * 22.4 L = 0.1 * 22.4 = 2.24 LCách 2:1. Số mol Fe = khối lượng Fe / khối lượng mol của Fe = 11.2 / 56 = 0.2 mol2. Số mol Cl2 = số mol Fe theo phương trình hóa học Fe + Cl2 -> FeCl3, nên số mol Cl2 = 0.2 mol3. Khối lượng FeCl3 = mol FeCl3 * khối lượng mol của FeCl3 = 0.2 (mol) * (55.8 + 3*35.5) = 0.2 * 162.3 = 32.46 g4. Thể tích Cl2 ở điều kiện chuẩn = số mol * 22.4 L = 0.2 * 22.4 = 4.48 LVậy câu trả lời cho câu hỏi là:- Khối lượng FeCl3 thu được là 32.46 gam- Thể tích khí Cl2 đã dùng ở điều kiện chuẩn là 2.24 hoặc 4.48 L, tùy theo cách giải bạn chọn.
Để giải bài toán trên, ta cần biết trước hết phương trình hoá học của phản ứng:Fe + Cl2 -> FeCl3Bước 1: Tính số mol của FeCl3- MM(FeCl3) = 55.85 + 3*35.45 = 162.2 (g/mol)- Mol FeCl3 = 11.2 / 162.2 = 0.069 molBước 2: Tính số mol của Cl2- Từ phương trình ta thấy 1 mol Fe cần 1 mol Cl2 để tác dụng -> mol Cl2 = mol FeCl3 = 0.069 molBước 3: Tính thể tích Cl2 ở điều kiện chuẩn- Với các khí ở điều kiện chuẩn, 1 mol khí chiếm thể tích là 22.4L -> V Cl2 = 0.069 * 22.4 = 1.54LVậy tóm lại, thể tích khí Cl2 đã dùng là 1.54L và khối lượng FeCl3 thu được là 11.2g.
Như vậy, để giải bài toán này cần sử dụng kiến thức về phản ứng hóa học, mol, khối lượng riêng của các chất. Kết quả cuối cùng sẽ là thể tích khí Cl2 đã dùng và khối lượng FeCl3 thu được.
Để tính thể tích khí Cl2 đã dùng, ta sử dụng công thức mol để tính số mol của Fe trong phản ứng. Sau đó áp dụng biểu thức tỉ lệ giữa số mol của Fe và Cl2 để tính thể tích Cl2. Công thức chi tiết có thể được tính toán bằng công thức: V(Cl2) = (11,2/55,85) * 22,4 (điều kiện chuẩn).
Để giải bài toán này, ta cần biết rằng khối lượng của FeCl3 cũng chính là khối lượng của Fe tác dụng với Cl2 để tạo ra FeCl3. Vì vậy, khối lượng của FeCl3 sẽ bằng 11,2 gam.