quãng đường AB dài 110,4km,cùng 1 lúc ô tô đi từ A về B và một xe máy đi từ B về A.sau 1 giờ 12 phút hai xe gặp nhau .tính vận tốc mỗi xe ,biết rằng vận tốc của ô tô hơn vận tốc của xe máy là 8km/giờ.
Chào cả nhà, mình đang gặp chút vấn đề khó khăn và thực sự cần sự giúp đỡ của mọi người. Ai biết chỉ giúp mình với nhé!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta sử dụng công thức tính quãng đường = vận tốc * thời gian.Gọi vận tốc của xe máy là x (km/h) và vận tốc của ô tô là x + 8 (km/h).Thời gian mà hai xe gặp nhau là 1 giờ 12 phút = 1.2 giờ.Từ đó, ta có hệ phương trình sau:110,4 = 1.2 * x + 1.2 * (x + 8)Giải hệ phương trình trên, ta có x = 44 km/h (vận tốc của xe máy) và x + 8 = 52 km/h (vận tốc của ô tô).Vậy, vận tốc của xe máy là 44 km/h và vận tốc của ô tô là 52 km/h.
Giải hệ phương trình trên, ta có x = 56 km/h và y = 48 km/h. Vận tốc của ô tô là 56 km/h và vận tốc của xe máy là 48 km/h
Ta có hệ phương trình sau: 1.2x + 1.2y = 110.4 và x = y + 8
Sau 1 giờ 12 phút, quãng đường mà hai xe gặp nhau là 110.4 km
Đặt vận tốc của ô tô là x km/h, vận tốc của xe máy là y km/h