Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Nung nóng 79 g KMnO4, sau một thời gian thu được 74,2 g chất rắn. Tính H%
Chào mọi người, mình đang bí bài này quá. Ai có thể giải thích giúp mình với ạ?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Hòa tan m gam kẽm vào 200ml dung dịch HCl 2M. S au phản ứng thu được kẽm clorua và khí...
- Cho phản ứng hóa học P+O2 = P2O5 a) Có 0,4 mol tham gia phản ứng thì số mol chất sản phẩm...
- hoà tan hoàn toàn 5,4 gam aluminium vào dung dịch h2s04 0,5M vừa đủ thì thu được...
- Hợp chất M có công thức X2Y3. Tổng số electron trong phân tử M là 50. Hiệu số proton của hai...
- Cho các chất sau đây cho biết đâu là dơn chát, đâu là hợp chất, giải...
- lập PTHH theo các sơ đồ sau: NH4NO3+NaOH-->NaNO3+NH3+H2O (NH4)2CO3+NaOH-->Na2CO3+NH3+H2O (NH4)2S...
- Cân bằng các PTHH sau bằng phương pháp oxi hóa khử 6. FeO + HNO3 → Fe(NO3)3 + N2O +...
- Cho phương trình hóa học: aAl + bHCl → cAlCl3 + dH2. Các hệ số a, b, c, d lần lượt nhận...
Câu hỏi Lớp 8
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta cần tìm hiểu về phương trình hóa học của phản ứng cháy của KMnO4:2 KMnO4 --> K2MnO4 + MnO2 + O2Để tính % khối lượng của chất rắn sau khi nung, ta cần tính nồng độ mol của KMnO4 trước và sau phản ứng.Bước 1: Tính mol KMnO4 ban đầuKhối lượng KMnO4 ban đầu = 79gKhối lượng phân tử KMnO4 = 158g/molSố mol KMnO4 ban đầu = 79g / 158g/mol = 0.5 molBước 2: Tính mol KMnO4 còn lại sau phản ứngKhối lượng sản phẩm chất rắn thu được = 74.2gKhối lượng phân tử chất rắn = 34.9378g/molSố mol chất rắn = 74.2g / 34.9378g/mol = 2.123 mol (đã đưa về số nguyên)Bước 3: Tính % khối lượng chất rắn sau phản ứng% = (2.123mol / 0.5mol) x 100% = 424.6%Vậy % khối lượng chất rắn sau khi nung là 424.6%
Hiệu suất của phản ứng là 94%, tức là trong quá trình nung nóng KMnO4, có 94% chất ban đầu đã phản ứng để tạo ra chất rắn.
Sau khi thực hiện phản ứng, ta thu được 74,2 g chất rắn, vậy H% = (74,2 / 79) * 100% = 94%
Để tính phần trăm hiệu suất của phản ứng, ta sử dụng công thức H% = (Khối lượng chất rắn thu được / Khối lượng chất ban đầu) * 100%
Để giải bài toán này, trước hết chúng ta cần xác định số mol của các chất trong phản ứng. Ta gọi số mol KMnO4 phản ứng là a mol. Sau đó, ta sử dụng phương trình phản ứng để xác định số mol của các chất:2KMnO4 → K2MnO4 + MnO2 + O2Ta có:- Số mol KMnO4 ban đầu là 79/158 = 0,5 mol- Số mol K2MnO4 = số mol MnO2 = số mol O2 = a molTừ đó, ta có công thức tính khối lượng rắn sau phản ứng:mRắn = mK2MnO4 + mMnO2 + mKMnO4 dư = 197.0,5a + 87.0,5a + 158(0,5 - a) = 74.2Giải phương trình trên ta có a = 0.3 molTừ đó, % hiệu suất phản ứng H = (0.3/0.5) * 100% = 60%Vâng, đó là phương pháp giải bài toán và kết quả cuối cùng của bài toán này là hiệu suất phản ứng là 60%.