Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Một thang máy khối lượng 1 tấn chở các hành khách có tổng khối lượng là 800 kg. Khi chuyển động thanh máy còn chịu một lực cản không đổi bằng 4 . 10 3 N . Để đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi 3 m/s thì công suất của động cơ phải bằng (cho g = 9 , 8 m / s 2 )
A. 35520 W
B. 64920 W
C. 55560 W
D. 32460 W
Làm ơn giúp mình với! Mình cần tìm câu trả lời cho một câu hỏi mình đã mất nhiều thời gian suy nghĩ mà chưa ra. Cảm ơn rất nhiều!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- vật 400g buộc vào sợ dây không dãn , người ta quay tròn vật trong mặt phẳng thẳng đứng dây dài 50cm , tốc độ góc...
- Hai lực trực đối cân bằng là gì ??
- Định luật bảo toàn động lượng phát biểu: A. Động lượng là đại lượng bảo toàn B. Động lượng...
- Một vật rắn hình trụ có hệ số nở dài α = 11 . 10 - 6 . K - 1 . Khi nhiệt độ của vật tăng từ 0 o C đến 11...
- Trong chuyển động của các loài vật sau đây, chuyển động nào là chuyển động bằng phản...
- Thế nào là quá trình đẳng tích? Tìm một ví dụ về quá trình đẳng tích. Phát biểu và viết hệ thức của định luật Sác-lơ...
- Nêu những đặc điểm của chuyển động thẳng đều.
- Cho công thức tính vận tốc tại B: v = 2s/t và gia tốc rơi tự do: g = 2s/t2 Dựa vào các kết quả đo ở trên và các quy tắc...
Câu hỏi Lớp 10
- Câu 1: Nhà Đường được thành lập như thế nào? Bộ máy nhà nước dưới thời Đường...
- Give the correct form of the verb : “used to , be used to” (2ms) 1. David gave up smoking two years ago....
- Trong bài Tại lầu Hoàng Hạc tiễn Mạnh Hạo Nhiên đi Quảng Lăng cụm từ cho thấy cảm xúc của...
- (1 điểm). Cho m gam Fe tác dụng với lượng dư dung dịch H2SO4 đặc, nóng thu được 3,36 lít...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta sử dụng công thức công suất:\(P = F \cdot v\),trong đó: - \(P\) là công suất cần tính,- \(F\) là lực cản mà thang máy phải vượt qua, - \(v\) là vận tốc mà thang máy di chuyển.Ta có công thức tính lực cản:\(F = m \cdot g\),trong đó:- \(m\) là khối lượng tổng cộng của thang máy và hành khách,- \(g\) là gia tốc trọng trường, \(g = 9.8 m/s^2\).Dựa vào câu hỏi, ta có:\(m = 800 + 1000 = 1800 kg\),\(F = 1800 \cdot 9.8 = 17640 N\).Tính công suất cần tiêu thụ:\(P = 17640 \cdot 3 = 52920 W\).Vậy câu trả lời đúng cho câu hỏi trên là: B. 64920 W.
Để tính công suất cần của động cơ để đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi 3 m/s, ta sử dụng công thức công suất P = W/t. Với công việc cần làm là đưa thang máy lên cao, ta có W = mgh, trong đó m là khối lượng thang máy (1000 kg), g là gia tốc trọng trường (9.8 m/s^2), h là chiều cao cần vượt (không được cho). Khi vận tốc không đổi, áp dụng công thức công suất P = W/t, từ đó suy ra công suất cần thiết để thực hiện công việc đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi là 35520 W.
Công suất cần thiết để đưa thang máy lên cao với vận tốc không đổi 3 m/s là công suất cần làm việc để vượt lực trọng (Mg) và lực cản (F) của động cơ. Ta có công thức P = Mg.v + F.v, thay giá trị Mg = 1 tấn = 1000 kg * 9.8 m/s^2, F = 4.10^3 N, v = 3 m/s vào công thức ta được P = 1000 kg * 9.8 m/s^2 * 3 m/s + 4.10^3 N * 3 m/s = 29400 W + 12000 W = 41400 W.
Để tính công suất, ta dùng công thức P = F.v, trong đó P là công suất, F là lực và v là vận tốc. Với điều kiện lực cản không đổi bằng 4.10^3 N, vận tốc không đổi bằng 3 m/s, ta có công suất P = 4.10^3 N * 3 m/s = 12000 W. Nhưng do thang máy chở hành khách có tổng khối lượng là 800 kg, nên công suất cần tăng lên thành P = 12000 W + 800 kg * 9.8 m/s^2 * 3 m/s = 12000 W + 23520 W = 35520 W.