Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Một vệ tinh nhân tạo bay quanh trái đất theo đường tròn với vận tốc
v = 7,9km /s
và cách mặt đất một độ cao h = 600km . Biết bán kính trái đất là R =
6400km . Xác định gia tốc hướng tâm của vệ tinh ?
Ủa, có ai rành về chủ đề này có thể hỗ trợ mình một chút được không? Mình chân thành cảm ơn trước mọi sự giúp đỡ!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- Một con lắc lò xo đặt nằm ngang có cấu tạo gồm: lò xo có độ cứng k= 200N/m,...
- Một vật chuyển động trượt đều trên mặt phẳng nghiêng khi hệ số ma sát là căn ba, g=10m/s2...
- Lực đàn hồi của lò xo có tác dụng làm cho lò xo: A. thu gia tốc B. chuyển...
- Cho biết bán kính Trái Đất R = 6400km. So với trục quy của Trái Đất, tốc độ dài của...
- Đơn vị của động lượng là: A. kg.m.s B. kg.m/s2 C. kg.m/s D. kg.m 2/s
- Cho một vật có khối lượng 5 kg đang đứng yên trên mặt phẳng nằm ngang, tác dụng...
- Một viên đạn có khối lượng 14 g bay theo phương ngang với vận tốc 400m/s xuyên qua tấm gỗ dày 5cm. Sauk hi xuyên qua...
- Câu 1. Chọn câu không đúng : A.Độ dời là véc tơ nối vị trí đầu và...
Câu hỏi Lớp 10
- nếu bổ sung thêm một lượng lớn muối ăn NaCl hoặc dung dịch NaOH vào sữa để ủ làm sữa chua...
- Chọn một trong hai vấn đề sau để trình bày trước lớp: 1. Giới thiệu, đánh giá nghệ...
- Viết bài văn phân tích nội dung và nghệ thuật bài thơ Sang thu của Anh Thơ
- G. Two people meet for the first time. Listen and fill in the table. (Hai người gặp nhau lần đầu tiên. Nghe...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để xác định gia tốc hướng tâm của vệ tinh, ta có thể sử dụng công thức vận tốc đỉnh vòng tròn: \(v = \frac{2\pi R}{T}\), trong đó v là vận tốc của vệ tinh, R là bán kính trái đất, và T là thời gian để vệ tinh hoàn thành một vòng tròn quỹ đạo.Ta có công thức gia tốc hướng tâm: \(a = \frac{v^2}{R}\), trong đó a là gia tốc hướng tâm của vệ tinh.Với dữ kiện v = 7,9 km/s, R = 6400 km và h = 600 km, ta có thể tính được gia tốc hướng tâm của vệ tinh.Câu trả lời:Gia tốc hướng tâm của vệ tinh là \(a = \frac{(7,9)^2}{6400}\) m/s^2.
Một cách khác để tính gia tốc hướng tâm là sử dụng công thức a = v^2 / (r + h), trong đó h là độ cao của vệ tinh so với mặt đất. Thay các giá trị vào công thức, ta có a = (7.9)^2 / (6400 + 600) = 0.123 m/s^2.
Ta cũng có thể tính gia tốc hướng tâm bằng cách sử dụng công thức a = ω^ 2 * r, trong đó ω là tốc độ góc của vệ tinh. Vận tốc góc ω có thể được tính bằng ω = v / r. Thay các giá trị vào công thức, ta có ω = 7.9 / 7000 và a = (7.9 / 7000)^2 * 7000 = 0.123 m/s^2.
Gia tốc hướng tâm của vệ tinh có thể được tính bằng công thức a = v^2 / r, trong đó a là gia tốc hướng tâm, v là vận tốc của vệ tinh và r là bán kính quỹ đạo của vệ tinh. Thay các giá trị vào công thức, ta có a = (7.9)^2 / (6400 + 600) = 0.123 m/s^2.