mọi người giúp mình bài này với ạ
Nhân dịp giáng sinh, bạn An có mua 3 món đồ để trang trí cây thông No-el. Món
hàng thứ nhất có giá 120 000 đồng và được giảm giá 25%. Món hàng thứ hai giá 150 000
đồng và giảm giá 20%. Món hàng thứ ba giảm giá 10%. Tổng số tiền An phải trả là 390
000 đồng. Hỏi giá tiền món hàng thứ ba lúc chưa giảm giá là bao nhiêu?
Có vẻ như mình đã gặp bế tắc rồi. Mọi người có thể dành chút thời gian để giúp đỡ mình không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 7
Câu hỏi Lớp 7
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán này, ta có thể sử dụng phương pháp cộng và trừ.Giả sử giá tiền món hàng thứ ba trước khi giảm giá là x đồng. Ta có các thông tin sau:- Món hàng thứ nhất sau khi giảm giá được bán với giá là 120,000 - 25%*120,000 = 120,000 - 0.25*120,000 = 120,000 - 30,000 = 90,000 đồng.- Món hàng thứ hai sau khi giảm giá được bán với giá là 150,000 - 20%*150,000 = 150,000 - 0.20*150,000 = 150,000 - 30,000 = 120,000 đồng.- Món hàng thứ ba sau khi giảm giá được bán với giá là x - 10%x = x - 0.10*x = 0.9x đồng.Tổng số tiền An phải trả là 90,000 + 120,000 + 0.9x = 390,000 đồng.Suy ra, 210,000 + 0.9x = 390,0000.9x = 180,000x = 180,000 / 0.9 = 200,000 Vậy, giá tiền món hàng thứ ba trước khi giảm giá là 200,000 đồng.
Để giải bài toán này, ta có thể thực hiện như sau:Gọi giá tiền của món hàng thứ ba trước khi giảm giá là x đồng.Giá tiền của món hàng thứ nhất sau khi giảm giá là 120000 - 0.25*120000 = 90000 đồngGiá tiền của món hàng thứ hai sau khi giảm giá là 150000 - 0.2*150000 = 120000 đồngGiá tiền của mỗi món hàng sau khi giảm giá sẽ là: 90000 đồng, 120000 đồng, 0.9x đồng.Tổng số tiền An phải trả là: 90000 + 120000 + 0.9x = 390000=> x = 400000 đồngVậy giá tiền của món hàng thứ ba trước khi giảm giá là 400000 đồng.Câu trả lời: Giá tiền của món hàng thứ ba lúc chưa giảm giá là 400000 đồng.
Gọi giá tiền món hàng thứ ba trước khi giảm giá là x đồng. Tổng số tiền An phải trả bằng tổng giá tiền của 3 món hàng sau khi giảm giá. Vậy ta có phương trình: 120 000*0.75 + 150 000*0.8 + x*0.9 = 390 000. Giải phương trình này ta có x = 300 000 đồng.
Gọi giá tiền món hàng thứ ba trước khi giảm giá là x đồng. Theo đề bài, ta có tổng số tiền An phải trả là 390 000 đồng. Khi giảm giá 25%, 20%, 10% lần lượt cho 3 món hàng, ta có: 120 000*0.75 + 150 000*0.8 + x*0.9 = 390 000. Giải phương trình này ta tìm được giá tiền của món hàng thứ ba trước khi giảm giá là x = 300 000 đồng.
Gọi giá tiền món hàng thứ ba trước khi giảm giá là x đồng. Từ phần trăm giảm giá ta có: món hàng thứ nhất được giảm 30 000 đồng; món hàng thứ hai được giảm 30 000 đồng; món hàng thứ ba được giảm 0.1x đồng. Vậy ta có phương trình: 120 000 + 150 000 + x - 30 000 - 30 000 - 0.1x = 390 000. Giải phương trình này ta có x = 300 000 đồng.