Mỗi giây ánh sáng đi được 300000km. Hỏi:
a. Mỗi phút ánh sáng đi được bao nhiêu km?
b. Trái đất cách mạt trời bao nhiêu km néu ánh sáng đi từ mặt trời đến trái đất mất 8 phút 20 giây
Làm ơn, nếu Mọi người có thể và có thời gian, Mọi người có thể giúp mình trả lời câu hỏi này không? Mình đánh giá cao mọi sự giúp đỡ mà Mọi người có thể cung cấp!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Phương pháp giải:a. Để tính số km ánh sáng đi được mỗi phút, ta cần biết rằng mỗi giây ánh sáng đi được 300000 km. Vậy để tính số km ánh sáng đi được mỗi phút, ta sẽ nhân số km ánh sáng đi được mỗi giây với số giây trong một phút.- Số km ánh sáng đi được mỗi giây: 300000 km- Số giây trong một phút: 60 giâyVậy số km ánh sáng đi được mỗi phút là: 300000 km * 60 = 1*** kmb. Để tính khoảng cách từ mặt trời đến trái đất, ta cần biết rằng ánh sáng đi từ mặt trời đến trái đất mất 8 phút 20 giây. Vậy để tính tổng số km ánh sáng đi được từ mặt trời đến trái đất, ta sẽ nhân số km ánh sáng đi được mỗi giây với tổng số giây là 8 phút 20 giây.- Số km ánh sáng đi được mỗi giây: 300000 km- Tổng số giây là 8 phút 20 giây: 8*60 + 20 = 500 giâyVậy khoảng cách từ mặt trời đến trái đất là: 300000 km * 500 = 1***0 kmVậy câu trả lời cho câu hỏi là:a. Mỗi phút ánh sáng đi được 1*** km.b. Trái đất cách mặt trời 1***0 km nếu ánh sáng đi từ mặt trời đến trái đất mất 8 phút 20 giây.
1 phút = 60 giây
1 phút ánh sáng đi được :
300 000 x 60 = 18 000 000 ( km )
8 phút 20 giây = 500 giây
Trái đất cách mặt trời :
300 000 x 500 = 150 000 000 ( km )