Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Hỗn hợp X gồm 0,1 mol anlyl clorua ; 0,3 mol benzyl bromua ; 0,1 mol hexyl clorua ; 0,15 mol phenyl bromua. Đun sôi X với nước đến khi phản ứng xảy ra hoàn toàn, chiết lấy phần nước lọc, rồi cho tác dụng với dung dịch AgNO3 dư thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là :
A. 28,7.
B. 57,4.
C. 70,75.
D. 14,35.
Mọi người ơi, mình đang rối bời không biết làm thế nào ở đây. Bạn nào đi qua cho mình xin ít hint với!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Một anđehit X trong đó oxi chiếm 37,21% về khối lượng. Cho 1 mol X tham gia phản ứng tráng bạc tạo tối đa 4 mol Ag. Khối...
- Công nghiệp silicat là ngành công nghiệp chế biến các hợp chất của silic. Ngành sản xuất nào dưới đây không thuộc về...
- Hoàn thành sơ đồ sau A, NH3->Nh4Cl->NH3->NH4NO2->N2->No->No2->HNO3
- Hợp chất nào sau đây có thể tham gia phản ứng tráng bạc? A. H2N−CH2−COOH. B. CH 3COONH 4 C. CH 3COOCH...
- B- HIĐROCACBON KHÔNG NO NHẬN BIẾT Câu 27: Công thức chung của anken là A. CnH2n + 1 (n ≥ 1) B. CnH2n (n ≥...
- Phương trình ion g ọ n sau: H + + OH ─ → H 2 O có phương trình phân t...
- Để phân biệt toluen, benzen, stiren chỉ cần dùng dung dịch A. NaOH B. HCl C. B r 2 D. K M n O 4
- Dãy gồm các chất đều là chất điện li mạnh? A. HCl, NaOH, CaO, NH4NO3 . B. Ba(OH)2, H2SO4, H2O, Al2(SO4)3 . C....
Câu hỏi Lớp 11
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, chúng ta cần đi theo các bước sau:Bước 1: Viết phương trình phản ứng giữa hỗn hợp X và dung dịch AgNO3.Bước 2: Tính số mol các chất trong phản ứng.Bước 3: Xác định chất nào kết tủa trong phản ứng và tính khối lượng kết tủa.Bước 1:Phương trình phản ứng giữa hỗn hợp X và dung dịch AgNO3:2ArCl + AgNO3 -> 2AgCl + ArNO32BzBr + AgNO3 -> 2AgBr + BzNO32HCl + AgNO3 -> 2AgCl + HNO32PhBr + 2AgNO3 -> 2AgBr + PhNO3Bước 2:Số mol các chất trong hỗn hợp X:- mol anlyl clorua (ArCl): 0,1 mol- mol benzyl bromua (BzBr): 0,3 mol- mol hexyl clorua (HCl): 0,1 mol- mol phenyl bromua (PhBr): 0,15 molBước 3:Chất kết tủa là AgCl và AgBr.Khối lượng kết tủa m = (0,1 + 0,3) * (Cl + Br) * 107,87m = 0,4 * 107,87 = 43,14 gVậy câu trả lời đúng là B. 57,4.
Vậy giá trị của m gần nhất với kết quả tính được là 70,75 g. Do đó, đáp án đúng là C. 70,75.
Tính khối lượng kết tủa AgCl và AgBr: Khối lượng AgCl = 0,1 mol x 143,32 g/mol = 14,332 g; Khối lượng AgBr = 0,3 mol x 187,77 g/mol = 56,331 g. Vậy tổng khối lượng kết tủa m = 14,332 + 56,331 = 70,663 g.
Để tính m gam kết tủa AgCl và AgBr, ta cần xác định lượng Cl- và Br- trong hỗn hợp X. Ta có tỉ lệ số mol của anlyl clorua và hexyl clorua là 0,1/0,1 = 1 và tỉ lệ số mol của benzyl bromua và phenyl bromua là 0,3/0,15 = 2. Do đó, tỉ lệ mol của Cl- và Br- trong hỗn hợp là 1:2. Khi đun hỗn hợp X với nước, Cl- sẽ tạo kết tủa AgCl và Br- sẽ tạo kết tủa AgBr.