Học sinh của một trường THCS khi xếp hàng 12, hàng 16 ,hàng 18 đều vừa đủ. Tính số h/s của trường đó biết rằng số học sinh trong khoảng từ 250 đến 300 h/s
Cần đáp án vào ngay sáng nay
Mình đang vướng một chút rắc rối và cần người giúp đỡ. Nhờ mọi người hãy lan tỏa bác ái của mình và giúp đỡ mình trả lời câu hỏi trên mới ạ!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 6
Câu hỏi Lớp 6
Bạn muốn hỏi điều gì?
Phương pháp giải:Đặt số học sinh của trường THCS là x.Ta biết được rằng số học sinh trong mỗi hàng là bội số của 12, 16, 18 và số học sinh nằm trong khoảng từ 250 đến 300.Để số học sinh vừa đủ xếp hàng 12, hàng 16, hàng 18, ta cần tìm bội số chung của 12, 16, và 18. Ta có thể tính bội số chung nhỏ nhất của 12, 16, 18 bằng cách lấy bội số của các số này để các số học sinh vừa đủ là bội số lần lượt của 12, 16, 18.Sau khi tính được bội số chung của 12, 16, 18 sẽ thu được số học sinh của trường THCS trong khoảng từ 250 đến 300.Câu trả lời cho câu hỏi: Số học sinh của trường THCS là 288.
Số học sinh của trường sẽ là bội số chung của 12, 16, 18 là 144. Vì số học sinh trong khoảng từ 250 đến 300, nên ta cần tìm bội số chung lớn nhất của 144 trong khoảng đó. Số học sinh của trường có thể là 288.
Ta giải bài toán bằng phân tích số hoặc sự kết hợp các thông tin đã cho. Số học sinh trong mỗi hàng là 12, 16, 18 nên ta cần tìm bội số chung nhỏ nhất của chúng là 144. Vậy số học sinh của trường là 144.
Ta có thể giải bài toán bằng phép cộng lũy thừa. Từ 12, 16, 18 ta tìm bội chung lớn nhất bằng cách phân tích số ra thừa số nguyên tố: 12 = 2^2 * 3, 16 = 2^4, 18 = 2 * 3^2. Bội chung lớn nhất là 2^4 * 3^2 = 144. Vậy số học sinh của trường là 144.
Xét số học sinh trong mỗi hàng là 12, 16, 18. Ta có thể tìm bội số chung nhỏ nhất của 12, 16, 18 là 144. Vậy số học sinh của trường là 144.