lúc 7h 1 người đi xe máy từ A đến B vs v=35 km/h lúc 7h30p 1 ô tô đi từ A vs đuổi theo người đi xe máy vs v=49 km/h . Hỏi ô tô đuổi kịp xe máy lúc mấy h
Hey, cộng đồng tuyệt vời này ơi! Mình cần một ít hỗ trợ từ mọi người với câu hỏi này. Người nào đó có thể tham gia và giúp đỡ mình chứ?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Giải:
Thời gian xe ô tô đi trước xe máy là:
7 giờ 30 phút - 7 giờ = 30 phút
30 phút = 0,5 giờ
Khi ô tô khởi hành thì xe máy cách ô tô quãng đường là:
35 x 0,5 = 17,5 (km)
Thời gian xe ô tô đuổi kịp xe máy là:
17,5 : (49 - 35) = 1,25 (giờ)
1,25 giờ = 1 giờ 15 phút
Xe ô tô đuổi kịp xe máy lúc:
7 giờ 30 phút + 1 giờ 15 phút = 8 giờ 45 phút
Đáp số: 8 giờ 45 phút