Một gen có 150 chu kì xoắn, có tích giữa hai loại nuclêôtit không bổ là 5,25% sung (A>G). Trên mạch thứ nhất của gen có A = 450 và trên mạch thứ hai của gen có G = 300. Xác định số lượng từng loại nuclêôtit trên mỗi mạch đơn của gen.
Chào các Bạn, mình đang gặp một chút vấn đề và thực sự cần sự trợ giúp của mọi người. Bạn nào biết cách giải quyết không, có thể chỉ giúp mình được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Sinh học Lớp 9
Câu hỏi Lớp 9
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán trên, ta có thể áp dụng công thức tích giữa hai loại nuclêôtit không bổ được tính bằng (A+T)(G+C). Ta biết rằng tỉ lệ bổ sung (A>G) là 5,25%, tức là A/(G+A) = 5,25%. Từ đó, ta có thể tìm được giá trị của G và A.Giá trị A = 450, G = 300, do đó tỉ lệ A/G = 450/300 = 1,5. Từ đó ta có thể tìm ra giá trị của A và G.Câu trả lời:- Mạch thứ nhất: A = 300, T = 150- Mạch thứ hai: G = 200, C = 100Hoặc:- Mạch thứ nhất: A = 200, T = 250- Mạch thứ hai: G = 150, C = 250Đó là cách giải bài toán theo công thức tích giữa hai loại nuclêôtit không bổ.
Vậy số lượng từng loại nuclêôtit trên mỗi mạch đơn của gen sẽ là mạch thứ nhất: A=450 và mạch thứ hai: G=300.
Vậy trên mạch thứ nhất, số lượng các nuclêôtit là A = 450 và trên mạch thứ hai là G = 300.
Giải quyết hệ phương trình với A + G = 150 và A = 450, ta được G = 150 - 450 = 300.
Tỉ lệ giữa A và G trên gen là 5,25%, nghĩa là tỉ lệ A:G = 0,0525.