Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Cho 8.8 game fes tác dụng với 100ml dung dịch hcl 1M tính khối lượng chất rắn và thể tích khí thu được ở đktc
Mọi người ạ, mình rất cần sự giúp đỡ của các Bạn để giải quyết câu hỏi này. Cám ơn các Bạn nhiều lắm!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
- Một hỗn hợp X gồm Al và Fe2O3 thực hiện phản ứng nhiệt nhôm. Cho hh chất rắn sau pứ đem chia làm 2 phần: P1: tác dụng...
- Một nguyên tử của một nguyên tố có tổng số hạt là 28.Vậy nguyên tử đó có...
- So sánh tính chất oxi hóa của các đơn chất F 2 ,Cl 2 , Br 2 , I 2 và tính khử của những hợp chất HF, HCl, HBr,...
- Cho biết 1u = 1,6605.10 -27 kg, nguyên tử khối của flo bằng 18,998 u. Hãy tính khối lượng của một...
Câu hỏi Lớp 10
- hoàn chỉnh hàm Tính tích 3 số nguyên m n k và lệnh gọi để thực hiện...
- 2. Read the descriptions of two events and check your ideas for exercise 1. What do you think of each prank? Use the...
- 1. Frông là gì? 2. Quan sát hình bên cho biết ở mỗi bán cầu có...
- vật chuyển động thẳng đều trên mặt phẳng ngang với v=7,2km/h nhờ lực kéo F hợp với hướng chuyển động...
- Cho hai lực đồng quy F 1 → và F 2 → có cùng độ lớn F1 = F2 = 30N. Góc tạo bởi hai lực F 1 → và F...
- Tính và đưa ra màn hình số lượng ước nguyên dương của N (N<2.10^9), N nhập từ...
- Mọi người ơi giải thích giúp mình về định luật 3 Newton trong xe phản lực bằng hơi đc không...
- Chứng minh công thức hình chiếu a, a= b cosC + c cosB b, a= r(cotB/2+cotC/2)
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:1. Viết phương trình hóa học cho phản ứng giữa 8.8 gam FeS và HCl.2. Sử dụng phương trình hóa học để xác định lượng chất rắn cần phản ứng.3. Sử dụng quy tắc chuyển đổi khối lượng thành thể tích khí để tính thể tích khí thu được ở điều kiện tiêu chuẩn (đktc).Câu trả lời:1. Phương trình hóa học phản ứng:FeS + 2HCl -> FeCl2 + H2S2. Số mol HCl trong 100ml dung dịch 1M là: 0.1 mol Vậy số mol FeS cần phản ứng là: 0.05 mol (do tỉ lệ mol giữa FeS và HCl là 1:2) Một mol FeS có khối lượng là 8.8g, nên khối lượng chất rắn cần phản ứng là: 8.8g x 0.05 mol = 0.44g3. Theo quy tắc chuyển đổi khối lượng thành thể tích khí, ta có:1 mol H2S tạo ra 22.4L H2S ở đktc0.05 mol H2S sẽ tạo ra: 0.05 x 22.4 = 1.12L H2SVậy, thể tích khí H2S thu được ở đktc là 1.12L.
Thể tích khí thu được ở đktc = 100ml (theo định luật Avogadro)
Khối lượng chất rắn = số mol x khối lượng phân tử = 0.1 mol x 8.8 g/mol = 0.88g
Số mol chất rắn trong phản ứng = 0.1 mol (theo định luật bảo toàn mol)
Số mol HCl trong dung dịch ban đầu = 100ml x 1M = 0.1 mol