Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Chia hỗn hợp gồm fe và fe2o3 làm hai phần bằng nhau Phần 1 cho h2 đi qua phần 1 nung nóng thì thu được 11,2 gam fe Phần 2 ngâm trong HCl dư sau phản ứng thu được 2,24 lít h2 (điều kiện tiêu chuẩn). Tính thành phần phần trăm của mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu
Mình đây! Một tâm hồn đang trong cảnh ngặt nghèo cần được cứu nguy. Bạn nào phóng khoáng tâm hồn hãy giúp mình giải quyết vấn đề này với nhé!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Câu 1: Công thức hóa học nào sau đây viết đúng? A. Na2O3 B. CuCl3 C. Ba(NO3) D....
- <TH> Lập PTHH của các phản ứng sau: a) Na + Cl2 → NaCl. b) N2O3 + H2O → HNO2 c) MgCO3 +...
- Cho các chất có CTHH: K2O... HF... ZnSO4... CaCO3... Fe(OH)2... Fe(OH)3... CO... CO2... H2O... NO2......
- Tính chất vật lý , tính chất hóa học của oxi,hiđro
- Lập PTHH sau d/ Zn + HCl ----> ZnCl2 + H2 e/ K + H2O ---> KOH + H2 f/ CH4 + O2 ----> CO2 + H2O
- a, tính khối lượng CuSO4.5H2O và H2O để pha chế 500 gam dung dịch CuSO4 nồng độ 16%( dung dịch X) Nêu cách pha chế b,...
- Tỉ khối của khí X đối với hiđro H2 bằng 14 khí X có công thức hóa học là A.CL2 B.CO C.NO2 D.CO2
- Câu 1: Khí Oxi không tác dụng với chất nào sau đây ? A....
Câu hỏi Lớp 8
- Cảm nhận tâm hồn Xuân Diệu qua bài thơ "đây mùa thu tới"
- I. Complete the sentences with must (not) or (do not) have to (in the correct form). Sometimes it’s possible to...
- Thành phần dinh dưỡng của 100g thịt gà ta có 13,1g lipit, 20,3g protein vè cung cấp 199kcal...
- Nêu những nguyên nhân của việc suy giảm, hậu quả của việc ô nhiễm và biện pháp bảo...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:1. Gọi số mol Fe và Fe2O3 ban đầu lần lượt là x và y. Ta có hệ phương trình sau:2x + 1.5y = 11.23y = 2.24/22.4 --> y = 0.1Suy ra x = 42. Tính phần trăm của mỗi chất:- Phần trăm Fe = (4)/(4+0.1)*100% = 97.6%- Phần trăm Fe2O3 = 100% - 97.6% = 2.4%Vậy thành phần phần trăm của mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu lần lượt là 97.6% và 2.4%.
Dưới điều kiện tiêu chuẩn, 1 mol H2 chiếm 22.4 lít, do đó 2.24 lít H2 biết số mol là 0.1 mol. Từ đó suy ra số mol Fe trong phần 2 là 0.3 mol và khối lượng Fe là 4.8 gam. Thành phần phần trăm của Fe trong hỗn hợp ban đầu là (11.2 + 4.8) / 32 * 100 ≈ 50%.
Tính thành phần phần trăm của mỗi chất trong hỗn hợp ban đầu: Phần trăm Fe = (11.2 / 32) * 100 ≈ 35% và Phần trăm Fe2O3 = (20.8 / 160) * 100 ≈ 13%.
Giải hệ phương trình trên, ta được x = 0.4 mol và y = 0.2 mol. Từ đây, ta tính được khối lượng của Fe là 11.2 gam và khối lượng Fe2O3 là 20.8 gam.
Để giải bài toán này, ta cần lập hệ phương trình phản ứng. Ta gọi số mol của Fe và Fe2O3 trong hỗn hợp ban đầu lần lượt là x và y. Từ thông tin đã cho, ta có hệ phương trình sau: x = 2y và 4x + 3y = 221.2.