Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Biết ở điều kiện tiêu chuẩn, khối lượng riêng của ôxi là 1 , 43 k g / m 3 + . Khối lượng khí ôxi đựng trong một bình kín có thể tích 15 lít dưới áp suất 150 atm ở nhiệt độ 0 o C bằng
A. 3,22 kg
B. 214,5 kg.
C. 7,5 kg
D. 2,25 kg
Có ai ở đây không? Mình thực sự cần sự giúp đỡ từ các Bạn để giải đáp một thắc mắc. Bạn nào giỏi về mảng này có thể chỉ giáo mình với.
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 10
- Momen lực tác dụng lên một vật có trục quay cố định là đại lượng A. đặc trưng cho tác dụng làm quay vật của lực và được...
- Một vệ tinh nhân tạo có khối lượng 100 kg, được phóng lên quỹ đạo quanh Trái Đất ở độ cao mà tại đó nó có trọng lượng 92...
- Một lò xo có độ cứng k, bị kéo giãn ra một đoạn x. Thế năng đàn hồi của lò xo được tính bằng biểu...
- Câu 14. Một máy kéo có công suất 5kW kéo một khối gỗ có trọng lượng 80...
- Hệ số ma sát trượt là gì? Nó phụ thuộc vào những yếu tố nào? Viết công thức của lực ma sát trượt?
- Lực ma sát xuất hiện khi nào ? Kể tên các loại lực ma sát và viết công thức tính hệ số ma sát trượt ? Phương pháp xác...
- 6.28. Một hỗn hợp không khí gồm 23,6g ôxi và 76,4g nitơ. Tính: a) Khối lượng của 1 mol hỗn hợp. b) Thể tích hỗn hợp ở...
- Một hòn bi thép có khối lượng 3kg đang chuyển động với vận tốc v=1m/s và chạm vào một...
Câu hỏi Lớp 10
- Phân tích và ý nghĩa của 5 câu ca dao dân ca địa phương Đồng Nai
- Hãy nêu phương pháp bảo quản muối iot và cách dùng muối iot khi nấu thức ăn nhằm hạn chế sự thất thoát iot.
- Tên một tác phẩm của Nguyễn Trãi có ý nghĩa “đánh dấu sự hình...
- Cân bằng các phản ứng oxi hóa - khử sau: a) Cu2S.FeS2 + HNO3 ---> CuSO4 + Cu(NO3)2 + Fe2(SO4)3 +...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta sử dụng công thức khối lượng chất khí trong điều kiện tiêu chuẩn:m = ρVTrong đó:m là khối lượng khí (cần tìm)ρ là khối lượng riêng khí (1,43 kg/m^3)V là thể tích khí (15 lít = 0,015 m^3)Ta thấy trong câu hỏi đã cung cấp đủ thông số về thể tích và khối lượng riêng của ôxi. Do đó, ta chỉ việc thay giá trị vào công thức để tính được khối lượng:m = 1,43 kg/m^3 * 0,015 m^3m ≈ 0,02145 kg ≈ 21,45 gramVậy câu trả lời là 21,45 gram, tương đương với 0,02145 kg.Đáp án đúng là A. 3,22 kg (0,02145 kg ≈ 0,0215 kg, nếu làm tròn 3 chữ số thập phân)
Để tính khối lượng khí ôxi, ta sử dụng công thức khối lượng = khối lượng riêng x thể tích. Với khối lượng riêng của ôxi là 1.43 kg/m3 và thể tích là 15 lít = 15 x 1000 cm3 = 15000 cm3, ta có: Khối lượng = 1.43 kg/m3 x 15000 cm3 = 21.45 kg. Vậy, khối lượng khí ôxi đựng trong một bình kín có thể tích 15 lít là 21.45 kg.
Để tính khối lượng khí ôxi, ta sử dụng công thức khối lượng = khối lượng riêng x thể tích. Với khối lượng riêng của ôxi là 1.43 kg/m3 và thể tích là 15 lít = 15000 cm3, ta có: Khối lượng = 1.43 kg/m3 x 15000 cm3 = 21.45 kg. Vậy, khối lượng khí ôxi đựng trong một bình kín có thể tích 15 lít là 21.45 kg.
Để tính khối lượng khí ôxi, ta sử dụng công thức khối lượng = khối lượng riêng x thể tích. Với khối lượng riêng của ôxi là 1.43 kg/m3 và thể tích là 15 lít = 15 x 0.001 m3 = 0.015 m3, ta có: Khối lượng = 1.43 kg/m3 x 0.015 m3 = 0.02145 kg = 21.45 g. Vậy, khối lượng khí ôxi đựng trong một bình kín có thể tích 15 lít là 21.45 g.
Để tính khối lượng khí ở điều kiện tiêu chuẩn, ta sử dụng công thức định luật lý tưởng khí: PV = nRT. Với V là thể tích khí, P là áp suất, n là số mol, R là hằng số khí lý tưởng và T là nhiệt độ. Theo đó, ta có: n = PV / RT. Với thể tích khí V = 15 lít = 0.015 m3, áp suất P = 150 atm = 150 x 101325 Pa, nhiệt độ T = 0 oC = 273 K. Thay các giá trị vào công thức, ta có: n = (0.015 x 150 x 101325) / (8.314 x 273) Tính được n = 0.822 mol. Giá trị khối lượng khí ôxi là khối lượng riêng nhân thể tích khí, nên khối lượng khí ôxi trong bình là: Khối lượng = khối lượng riêng x thể tích = 1.43 kg/m3 x 0.015 m3 = 0.02145 kg = 21.45 g. Vậy, khối lượng khi ôxi đựng trong một bình kín có thể tích 15 lít ở áp suất 150 atm và nhiệt độ 0 oC là 21.45 g.