Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Bài 2: Ngâm một lá nhôm có khối lượng 10 gam vào 500 ml dung dịch đồng (II) sunfat 0,4M cho tới khi nhôm không thể tan thêm được nữa. Lấy lá nhôm ra, rửa nhẹ, làm khô và cân thì thấy khối lượng là 11,38 g. a. Tính khối lượng đồng thoát ra bám vào miếng nhôm? b. Tính nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng.Biết thể tích dung dịch thay đổi ko đáng kể.
các Bạn ơi, mình đang bí bài này quá, ai giỏi giúp mình với! Cảm ơn cả nhà
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 9
- Phản ứng nào sau đây là phản ứng trung...
- Chọn đáp án đúng 1. - “I suggest we go on a picnic on the other side of the...
- Điện phân dung dịch natri clorua (NaCl) bão hoà trong bình điện phân có màng ngăn ta thu được hỗn hợp khí là: A . H 2...
- cho dd NaOH 2M tác dụng vừa đủ với 200ml dd FeCl3 1,5M. Sau khi phản ứng kết thúc thu được kết tủa X và dung dịch A....
Câu hỏi Lớp 9
- 1. Giải thích đường lối kháng chiến chống thực dân pháp của ta
- 1. The flower was _______ out of a single piece of valuable wood. A....
- Chuyển sang câu bị động 1. She is having her uncle fix the fan. => 2. I had someone break into my flat...
- cho pt x2 +(3m-1)x+36 =0 tìm m để pt có 2 nghiệm x1x2 sao cho biểu thức căn x1+3 căn x2...
- peter asked " what are you learning at the moment?" peter asked me...................... giúp em với...
- Vì sao cây cà phê lại được trồng nhiều ở Tây Nguyên ? Cơ cấu sử dụng lao động...
- viết đoạn văn về vấn đề trẻ em lang thang cơ nhỡ hiện nay
- Rock carving suggested that Stone Age people were hunting whales for food as early as 2200 B.C. Such (1) ____ hunting is...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:a. Đầu tiên, cần xác định phản ứng xảy ra giữa nhôm và dung dịch đồng (II) sunfat. Phản ứng có thể được biểu diễn như sau:2Al + 3CuSO₄ → Al₂(SO₄)₃ + 3CuBước tiếp theo, tính khối lượng đồng thoát ra bám vào miếng nhôm:MAl = 10gMDung dịch = 500ml * 0.4M = 0.2 molMAl2(SO4)3 = (10g - 11.38g) / 2 = 0.69gMđồng = MAl2(SO4)3 / 2 = 0.69g/2 = 0.345gb. Tính nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng:Vdung dịch = 500mlVDung dịch = Vdung dịch/1000 = 0.5LnDung dịch = 0.2 molnđồng = nDung dịch - (MAl2(SO4)3 / 2) = 0.2 - (0.69/2) = 0.355 molnAl = MAl / 27 = 0.37molnCu = 0.355 molCâu trả lời:a. Khối lượng đồng thoát ra bám vào miếng nhôm là 0.345gb. Nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng là Cu: 0.355 mol, Al: 0.37 mol.
a. Vậy, thông qua các tính toán và công thức hóa học, bạn có thể tính được khối lượng đồng thoát ra bám vào miếng nhôm và nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng.
a. Từ đó, ta có phương trình phản ứng như sau: 2Al(s) + 3CuSO4(aq) -> Al2(SO4)3(aq) + 3Cu(s). Với nhôm và đồng (II) sunfat có số mol là x, ta có thể tính được nồng độ mol của các chất thu được sau phản ứng.
a. Số mol của nhôm (Al) trong dung dịch ban đầu là 0 (do nhôm không tan), sau phản ứng là x (mol). Số mol của dung dịch đồng (II) sunfat bám vào nhôm cũng là x (mol) theo định luật bảo toàn mol.
a. Ta biết nồng độ mol của dung dịch đồng (II) sunfat là 0,4M, nồng độ mol của nhôm (Al) trong dung dịch đã phản ứng là 0, Với các thông số này, ta có thể tính được số mol của các chất trong phản ứng.