5.22: Khi một con lắc đơn dao động điều hòa có tần số tăng lên gấp 3 và biên độ giảm 2 lần thì tỷ số năng lượng của con lắc lúc sau so với lúc đầu là A. 3/4 . B. 4/3 C. 9/4 22 D. 4/9
Xin chú ý! Mình đang trong tình thế cần được giải cứu! Có ai có thể đưa cho mình một lời khuyên hữu ích không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 12
- Trong thí nghiệm Young về giao thoa ánh sáng, khoảng vân i là A. khoảng cách...
- Mạch chọn sóng của một máy thu thanh gồm một cuộn dây có độ tự cảm L = 2 . 10 - 6 H, tụ điện có điện dung...
- Quang phổ liên tục là gì? Điều kiện để có quang phổ liên tục là gì? Đặc điểm của quang phổ liên tục là gì?
- Dây AB = 40 cm căng ngang, hai đầu cố định, khi có sóng dừng thì tại M là bụng thứ 4 (kể từ B), biết BM = 14 cm. Tổng số...
- Tại nơi có g = 9,8 m/s2, một con lắc đơn có chiều dài dây treo 1 m, đang dao động điều hòa. Lực căng dây cực đại gấp 1,...
- Dao động điện từ trong mạch LC là quá trình: A. biến đổi không tuần hoàn của điện tích trên tụ điện. B. ...
- Sóng dừng ổn định trên một sợi dây với khoảng cách giữa 7 nút sóng liên tiếp là 90 cm. Khoảng thời gian ngắn nhất giữa...
- Một con lắc lò xo nằm ngang gồm lò xo nhẹ không dẫn điện có độ cứng k = 40 N/m, qủa cầu nhỏ có khối lượng m = 160 g. Bỏ...
Câu hỏi Lớp 12
- Để phân biệt anilin và etylamin đựng trong 2 lọ riêng biệt, ta dùng thuốc thử nào sâu đây? A. Dung dịch Br 2 B....
- Công thức cấu tạo của: Ala-Gly-Ala Val-Gly-Ala-Val
- Este X có công thức cấu tạo CH 3 COOCH 2 -C 6 H 5 (C 6 H 5 -: phenyl). Tên gọi của X là A. phenyl axetat B. benzyl...
- Điểm khác nhau cơ bản nhất của bài văn nghị luận về hiện tượng đời sống với nghị luận về một tư tưởng đạo lí là...
- Rô-bốt có hai cái cốc loại 250 ml và 400 ml.Chỉ dùng hai cái cốc đó , làm thế nào để Rô-bốt lấy được 100 ml nước từ chậu...
- Nhiệt phân hoàn toàn Fe(NO3)3 trong không khí thì thu được: A. Fe3O4, NO2 và O2. B. Fe, NO2 và...
- Địa hình nước ta bị xâm thực mạnh nên đất đai bị A. xói mòn, rửa trôi B. rửa trôi, bồi tụ C. bồi tụ, xói...
- Nêu các biện pháp bảo vệ tài nguyên đất ở nước ta ?
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Phương pháp giải:Để giải bài toán này, ta có thể sử dụng định lý về năng lượng dao động điều hòa. Năng lượng của một con lắc dao động điều hòa tỉ lệ với bình phương của biên độ và tần số dao động. Gọi A1 là năng lượng ban đầu của con lắc, A2 là năng lượng sau khi tần số tăng lên gấp 3 và biên độ giảm 2 lần.Theo định lý năng lượng dao động điều hòa, ta có:A1 = k*(A^2)*(ω^2)A2 = k*((A/2)^2)*(3ω)^2 = k*(A^2)*(9/4)Với k là hằng số tỷ lệ. Ta có tỷ số năng lượng:Tỷ số năng lượng = A2/A1 = (k*(A^2)*(9/4))/(k*(A^2)) = 9/4Vậy câu trả lời cho câu hỏi là: C. 9/4.
Ta thấy rằng khi tần số tăng lên gấp 3, biên độ giảm 2 lần, biết rằng năng lượng của dao động điều hòa tỉ lệ với bình phương của biên độ, nên khi biên độ giảm 2 lần thì năng lượng giảm 4 lần. Do đó, tỷ số năng lượng sau so với lúc đầu là 1/4 = 4/16 = 4/4 = 1.
Theo định lý bảo toàn năng lượng, tổng năng lượng của con lắc dao động tại mọi thời điểm không thay đổi. Khi tần số tăng gấp 3 và biên độ giảm 2 lần, biến đổi tần số và biên độ tương ứng làm cho năng lượng kinectic giảm và năng lượng potential tăng sao cho tổng năng lượng không đổi
The năng lượng dao động có thể tính bằng công thức E = 1/2*k*A^2, với k là hằng số lò xo của lò xo, A là biên độ dao động. Khi tần số tăng lên gấp 3 và biên độ giảm 2 lần, ta có tần số mới f' = 3f và biên độ mới A' = A/2. Tỷ số năng lượng sau so với trước là (E'/E) = (1/2) * k * (A'/A)^2 / (1/2) * k * A^2 = (A'/A)^2 = (1/2 * A/A/2)^2 = 1/4 = 4/16 = 4/4 = 1, nghĩa là năng lượng sau bằng năng lượng ban đầu.
Để giải câu hỏi trên, ta cần chuyển đổi đơn vị đo diện tích từ cm2 sang***2 và từ***2 sang m2. Ta biết rằng: 1*** = 10 cm 1 m = 100 cm Để chuyển từ cm2 sang***2, ta cần chia cho 100 (vì 1***2 = 100 cm2). Do đó: 1 cm2 = 1/100***2 Để chuyển từ***2 sang m2, ta cũng cần chia cho 100 (vì 1 m2 = 100***2). Do đó: 1***2 = 1/100 m2Vậy câu trả lời cho câu hỏi trên là: 1 cm2 = 1/100***2 = 1/10000 m2.