Vật sáng AB đặt vuông góc với trục chính của thấu kính tại A, cho ảnh ảo A’B ’ lớn hơn vật 2 lần. Biết khoảng cách giữa vật và ảnh là 30cm. Tính tiêu cự của thấu kính
Xin chào, mình biết mọi người đều bận rộn, nhưng mình rất cần một ít sự giúp đỡ. Có ai đó có thể hướng dẫn mình cách giải đáp câu hỏi này được không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 11
Câu hỏi Lớp 11
Bạn muốn hỏi điều gì?
Vậy, tiêu cự của thấu kính là 15cm.
Do đó, tiêu cự của thấu kính là f = 15cm và khoảng cách từ vật đến thấu kính là OA = 22.5cm.
Thay f = 15cm vào công thức OA = \(\frac{3f}{2}\), ta có OA = \(\frac{3*15}{2}\) = 22.5cm.
Khoảng cách giữa vật và ảnh là 2f. Ta có: 2f = 30cm => f = 15cm.
Tiếp theo, từ biểu thức \(\frac{1}{f} = \frac{3}{2OA}\) ta có OA = \(\frac{3f}{2}\).