Cô cạn 100 ml dung dịch NaOH có pH = 12 một thời gian được dung dịch có pH =13. Hỏi phải làm bay hơi bao nhiêu ml nước?
Hey các Bạn, tôi đang mắc kẹt ở đây rồi. Có ai đó có thể giúp tôi một tay được không? Mọi sự giúp đỡ sẽ được đánh giá cao!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Dãy gồm các chất đều là chất điện li mạnh? A. HCl, NaOH, CaO, NH4NO3 . B. Ba(OH)2, H2SO4, H2O, Al2(SO4)3 . C....
- Bài 1 : Cho 1,83g hỗn hợp 2 anken qua dd Br2 dư thấy khối lượng brom tham gia phản ứng là 8g.Tìm...
- Số lượng đồng phân ứng với công thức phân tử C5H12 là A. 2. B. 5 C. 4 D. 3
- Khi trộn lẫn dung dịch chứa 0,15 mol NaHCO3 với dung dịch chứa 0,10 mol Ba(OH)2 sau phản ứng thu được m Gam kết tủa...
- Viết công thức cấu tạo đầy đủ và công thức khung phân tử của các chất sau: CH3CH3;...
- nguyên tố nito có số oxi hóa là bao nhiêu trong các hợp chất sau : NH3 , NH4Cl , N2O , N2O3 ...
- mấy a/c nèo học lớp 11 cho xin đề thi hsg hóa 11 . cẻm ơn trước ne
- Cho các phát biểu sau : (a) Thủy phân vinyl axetat bằng NaOH đun nóng, thu được natri axetat và fomandehit (b)...
Câu hỏi Lớp 11
- cho mik ảnh hentaiz nha, mik tick cho
- Mô tả quá trình sinh sản hữu tính ở hoa dâm bụt
- II. Reduce the relative clause in the following sentences, using Ving/ V3 or to v 1. We stood on the bridge which...
- Gọi N là số vòng dây,
- phân tích kết quả và ý nghĩa của cải cách của vua Minh mạng
- Động cơ xăng có tỉ số nén là: A. 15 B. 21 C. 15 ÷ 21 D. Đáp án khác
- Complete the sentences with the verbs in parentheses 1. he'll be late for the bus if he ( not start) at once 2....
- Cho ba số tự nhiên \(m,n,p\) theo thứ tự lập thành cấp số cộng. Chứng minh ba số \({2^m},{2^n},{2^p}\)...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Để giải bài toán này, ta cần sử dụng công thức tính pH của dung dịch NaOH:pH = -log([OH-])Ban đầu dung dịch có pH = 12, do đó [OH-] ban đầu = 10^(-12) mol/L. Sau khi cô cạn và bay hơi nước, dung dịch có pH = 13, nghĩa là [OH-] sau cùng = 10^(-13) mol/L.Để tính lượng nước phải bay hơi, ta sử dụng định luật bảo toàn mol:n(NaOH) = n(NaOH) sau cùng + n(nước bay hơi)Với [OH-] = 10^(-12) mol/L, n(NaOH) ban đầu = 0.1 mol. Và với [OH-] = 10^(-13) mol/L, n(NaOH) sau cùng = 0.01 mol.Do đó, n(nước bay hơi) = n(NaOH) ban đầu - n(NaOH) sau cùng = 0.1 - 0.01 = 0.09 mol.Lượng nước cần bay hơi là 0.09 mol, tức là 1 mol nước tương ứng với 18g, vậy lượng nước cần bay hơi là 0.09 * 18 = 1.62g.Vậy câu trả lời cho câu hỏi trên là phải bay hơi 1.62g nước.
Kết luận, cần bay hơi bỏ đi 887.1 ml nước từ dung dịch ban đầu để tạo ra dung dịch NaOH với pH = 13.
Sau khi giải phương trình, ta được x = 887.1 ml. Vậy cần thêm 887.1 ml nước vào dung dịch NaOH để đạt được pH = 13.
Giả sử cần thêm x ml nước vào dung dịch NaOH 100 ml, ta có: (100*10^-2)/(100+x) = 10^-13. Giải phương trình này để tìm x.
Để đạt được pH = 13, cần có [OH-] = 10^-13 M. Để tăng số lượng OH- từ 10^-2 M lên 10^-13 M, cần thêm nước để pha loãng.