Bài 10: Tính giá trị biểu thức
a, 456, 4 – 134,4 : 5,6 =
64,8 : 10 : 2,5 =
b, 106,8 : 12 + 23,7 =
218,3 : 100 : 0, 1 =
Có ai có thể hỗ trợ mình với câu hỏi này được không? Mình thực sự đang cần tìm câu trả lời gấp lắm!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Để giải bài toán trên, ta thực hiện các phép tính theo thứ tự ưu tiên từ trái sang phải:a, 456,4 - 134,4 : 5,6 = 456,4 - 24 = 432,464,8 : 10 : 2,5 = 64,8 : 10 = 6,48 / 2,5 = 2,592Vậy: 432,4 - 2,592 = 429,808b,106,8 : 12 + 23,7 = 8,9 + 23,7 = 32,6218,3 : 100 : 0,1 = 2,183 / 0,1 = 21,83Vậy: 32,6 + 21,83 = 54,43Đáp án câu a là 429,808 và câu b là 54,43.
Để giải bài tập trên, ta thực hiện từng phép tính theo thứ tự ưu tiên của phép chia trước, sau đó là phép nhân hoặc chia, và cuối cùng là phép cộng hoặc trừ.a,- 456,4 : 5,6 = 81,5- 64,8 : 10 : 2,5 = 2,6Vậy giá trị của biểu thức a là: 81,5 + 2,6 = 84,1b,- 106,8 : 12 = 8,9- 218,3 : 100 : 0,1 = 21,83Vậy giá trị của biểu thức b là: 8,9 + 23,7 = 32,6Vậy kết quả là:a, 84,1b, 32,6
a, 456,4 - 134,4 : 5,6 = 456,4 - 23,*** = 432,*** ; 64,8 : 10 : 2,5 = 64,8 : 25 = 2,592 ; Vậy biểu thức đầu tiên là 432,*** - 2,592 = 429,***
a, 456,4 - 134,1 : 5,6 = 456,4 - 23,*** ≈ 432,*** ; 64,8 : 10 : 2,5 = 64,8 : 25 = 2,592 ; Vậy biểu thức đầu tiên là 432,*** - 2,592 ≈ 429,***
a, 456,4 - 134,2 : 5,6 = 456,4 - 23,*** ≈ 432,*** ; 64,8 : 10 : 2,5 = 64,8 : 25 = 2,592 ; Vậy biểu thức đầu tiên là 432,*** - 2,592 ≈ 429,***