Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Một người kéo một vật từ giếng sâu 8m lên đều trong 20s. Người ấy phải dùng một lực 180N. Tính công và công suất của người kéo.
Có ai có thể hướng dẫn tôi qua trở ngại này không? Tôi đang hơi lúng túng và cần một lời khuyên.
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 8
- Một người định đi từ ngã tư Bảy Hiền đến ngã tư Bình Phước để thăm bạn. Khoảng cách từ...
- động năng và thế năng phụ thuộc vào yếu tố nào?..Cho ví dụ
- người ta dùng một mặt phẳng nghiêng để kéo một vật có khối lượng 100kg lên cao 2m. a...
- Lấy ví dụ chuyển động thẳng đều?
- Một bình nhôm đựng nước có khối lượng 1,2kg. Khi nhận nhiệt lượng 86.000J, nhiệt độ của...
- Có mấy cách truyền nhiệt ? Định nghĩa mỗi cánh truyền nhiệt và cho biết đó là cách truyền nhiệt chủ yếu...
- khi nhiệt độ của 1 miếng đồng tăng thì đại lượng nào sau đây của vật thay đổi và thay đổi...
- AI VẺ CHO MÌNH MỘT HÌNH ẢNH ANIME ĐƯỢC KHÔNG
Câu hỏi Lớp 8
- Lập dàn ý chi tiết nài văn thuyết minh về chiếc bánh cáy ...
- 21. “Are you going by train?” she asked me. - She wanted to know.......
- Thế nào là chủ đề của văn bản
- Dãy núi cao và đồ sộ nhất châu á?
- bạn nào có một số bài toán nâng cao về bất phương trình không gửi cho mình với MÌNH CẢM ƠN TRƯỚC MẤY BẠN MÀ CHO MÌNH ĐỀ...
- Viết đoạn văn ngắn(5 đến 7 câu) bày tỏ suy nghĩ của em về ý nghĩa của ước mơ tuổi học...
- cân bằng các chất sau 1)...
- Từ bài “bài luận về phép học” em hãy viết một đoạn văn trình bày suy nghĩ của em về tầm quan trọng của việc học và...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:1. Sử dụng công thức: Công = lực x quãng đường. Ta có công = 180N x 8m = 1440J. Để tính công suất, ta dùng công thức công suất = công / thời gian = 1440J / 20s = 72W.2. Sử dụng công thức: Công suất = lực x vận tốc. Ta có vận tốc = quãng đường / thời gian = 8m / 20s = 0.4 m/s. Do đó, công suất = 180N x 0.4m/s = 72W.Vậy công của người kéo là 1440J và công suất là 72W.
Công suất của người kéo vật lên được tính bằng công động chia cho thời gian thực hiện, ta có công suất đạt được là 72W.
Với lực kéo 180N, người phải di chuyển vật từ giếng sâu lên 8m trong khoảng thời gian 20s.
Để kéo vật từ giếng sâu lên đều trong 20s, người phải thực hiện công 1440 joule.
Công suất của người kéo vật được tính bằng công thức Công suất = Công / thời gian, với công là 1440J và thời gian 20s, ta có: Công suất = 1440J / 20s = 72W.