1 người mua 12 quyển vở cùng loại đc giảm 15% thì còn 270300đ. tính giá niê,m yết.
SOS cả nhà ơi cứu em!!!
Mình biết là mình đang yêu cầu lớn, nhưng có Bạn nào đó có thể nhận lời cứu nguy giúp mình trả lời câu hỏi này không?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
- Một thư viện có 6000 quyển sách. Cứ sau mỗi năm số sách của thư viện lại được tăng thêm 20% ( so với số...
- Tính a) 4/3*7 + 4/7*11 + 4/11*15 + 4/15*19 + 4/19*23 + 4/23*27 b) 1/2*3 + 1/3*4 + 1/4*5 + 1/5*6 +1/6*7 c)...
- Một con chim đại bàng bay trong 1,5 giờ được 135km. Tính vận tốc bay của con chim đại bàng đó với đơn vị là...
- Một xe ca chở khánh có 35 chỗ ngồi.Cứ mỗi vé người lớn là 25000đ,còn mỗi vé trẻ em là 15000đ.Người phụ xe sau khi thu...
- Làm theo mẫu 43/15 = 86/10 = 8,6 9/5 = ............................................. 2/25 =...
- Một hình thang có trung bình cộng hai đáy là 4,8 cm, diện tích là...
- Hai tấm vải xanh và vải đỏ dài 108m. Nếu cắt bớt 3/8 tấm vải xanh và 7/12 tấm...
- Một thư viện có 6000 cuốn sách .Cứ sau mỗi năm số sách thư viện lại tăng thêm 20% (so với...
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑
Để giải bài toán này, ta có thể sử dụng phép tính học cơ bản.Gọi giá niêm yết của một quyển vở là x đồng.Giảm giá 15% nghĩa là giá sau khi giảm là 85% giá niêm yết.Vậy, gia sau khi giảm giá 1 quyển vở là 0.85x đồng.Nếu mua 12 quyển vở cùng loại, tổng số tiền phải trả là: 12 * 0.85x = 10.2x đồng.Theo đề bài, tổng số tiền phải trả là 270300đ. Ta có phương trình:10.2x = 270300x = 270300 / 10.2x = 26500Vậy, giá niêm yết của một quyển vở là 26500đ.**Vậy, giá niêm yết của một quyển vở là 26500đ.**
Để giải bài toán này, ta sẽ thực hiện như sau:Giả sử giá gốc của mỗi quyển vở là x đồng.Sau khi được giảm giá 15%, giá của mỗi quyển vở sẽ là 0.85x đồng.Theo điều kiện của bài toán, khi mua 12 quyển vở với giá đã giảm giá, tổng số tiền phải trả là 270300 đồng.Suy ra, ta có phương trình:12 * 0.85x = 270300Solve phương trình trên ta sẽ tìm được giá trị của x, từ đó suy ra giá niêm yết của mỗi quyển vở.Câu trả lời: Giá niêm yết của mỗi quyển vở là ... đồng.
Tỷ lệ giảm giá = (59500 / 330000) * 100% = 18%
Số tiền được giảm trên 12 quyển vở = 270300 - (27500 * 12) = ***00 = 59500 đồng
Giá niêm yết của 1 quyển vở = 27500 / 0.85 = 32352.94 đồng