Một sợi nối hai bánh xe ròng rọc.Đường kính của bánh xe có độ dài 0,35m.Hai trục bánh xe cách nhau 3,1m.Tính độ dài sợi dây.
Mình đang trong tình trạng khẩn cấp cần giải quyết câu hỏi này, Bạn nào thông thái giúp mình với, mình sẽ biết ơn lắm!
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Phương pháp giải:Đường kính của bánh xe là 0,35m, nên bán kính của bánh xe là 0,35/2 = 0,175m.Khi bánh xe quay 1 vòng hoàn chỉnh, sợi dây đi qua một quãng đường bằng chu vi của bánh xe, tức là \( \pi \times \text{đường kính} = \pi \times 0,35m = 1,1m\).Vì hai trục bánh xe cách nhau 3,1m, nên số vòng quay của bánh xe cần để sợi dây được kéo qua cả hai bánh xe là \(\frac{3,1m}{1,1m} = 2,818\).Vậy độ dài sợi dây cần là: \(2,818 \times \pi \times \text{đường kính} = 2,818 \times \pi \times 0,35m \approx 3,47m\).Vậy độ dài sợi dây là khoảng 3,47m.Câu trả lời: Độ dài sợi dây cần là khoảng 3,47m.
Độ dài sợi dây cần là 9 vòng * chu vi vòng bánh xe = 9 * 1,099 = 9,891m
Số vòng bánh xe cần để đi qua số đo trục bánh xe là 3,1 / 0,35 = 8,86 vòng. Ta sẽ cần 9 vòng
Sợi dây mỗi vòng bánh xe mỗi bánh đi qua là 2 * bán kính = 0,35m
Vòng bánh xe có chu vi là π * đường kính = 3,14 * 0,35 = 1,099m