Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Một nguồn điện có điện trở trong 0,1Ω được mắc với điện trở R = 4,8Ω thành mạch kín. Khi đó hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện là 12V. Suất điện động của nguồn điện và cường độ dòng điện trong mạch lần lượt bằng:
A. 12V; 2,5A
B. 25,48V; 5,2A
C. 12,25V; 2,5A
D. 24,96V; 5,2A
Mọi người ơi, mình đang vướng mắc một vấn đề lớn, Mọi người có thể giúp mình tìm câu trả lời được không? Mình biết ơn Mọi người rất nhiều!
Các câu trả lời
Câu hỏi Vật lý Lớp 11
- Trình bày lưu ảnh của mắt và các ứng dụng.
- Hệ số tự cảm (độ tự cảm) của ống dây có ý nghĩa vật lí gì? A. cho biết số vòng dây của ống dây là lớn hay nhỏ B. cho...
- Câu 2. Ngoài đơn vị là vôn (V), suất điện động có thể có đơn vị là A....
- Một cuộn cảm có độ tự cảm 0,2 H. Khi cường độ dòng điện trong cuộn cảm giảm đều từ I xuống 0 trong khoảng thời gian 0,05...
- Khi ngắm chừng ở vô cực qua kính thiên văn thì phải điều chỉnh khoảng cách giữa vật kính và thị kính bằng A. tổng tiêu...
- Một electron bay vào từ trường đều theo hướng vuông góc với các đường sức từ. Biết cường độ từ trường là 10 A/m và vận...
- Hai điện tích điểm đứng yên trong không khí cách nhau một khoảng r tác dụng lên nhau lực có độ lớn bằng F. Khi đưa chúng...
- Một dòng điện không đổi có cường độ 3 A thì sau một khoảng thời gian có một điện lượng 4 C chuyển qua một tiết diện...
Câu hỏi Lớp 11
- Use the information and the outline below to write your essay about Trang An Scenic Landscape...
- Trình bày sơ đồ và nguyên lí làm việc của hệ thống phun xăng.
- Cho dung dịch Ba(HCO3)2 lần lượt vào các dung dịch: KCl, Mg(NO3)2, KOH, K2CO3, NaHSO4, K2SO4, Ba(OH)2, H2SO4, HNO3. Số...
- Nguyên nhan thắng lợi , ý nghĩa lịch sử và bài học kinh nghiệm của CM tháng 10 nga
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:Đầu tiên, ta cần tìm hiệu điện thế trên điện trở R:U = IR12 = I(0,1 + 4,8)12 = 5II = 12/5 = 2,4 (A)Vậy cường độ dòng điện trong mạch là 2,4A.Sau đó, ta tính suất điện động của nguồn điện:E = U + IrE = 12 + 2,4*0,1E = 12,24VVậy câu trả lời cho câu hỏi là:C. 12,24V; 2,4A.
Tổng hiệu điện thế trong mạch kín bằng 12V, suất điện động của nguồn điện và cường độ dòng điện trong mạch lần lượt là 12V và 2,5A.
Cường độ dòng điện trong mạch được tính theo công thức: I = U/Rtổng = 12/(0,1+4,8) = 2,5A.
Suất điện động của nguồn điện có thể được tính theo công thức: U = I(R1 + R), thế vào ta có U = 2,5(0,1+4,8) = 12V.
Ta có công thức I = U/(R1+R), thay số vào ta được I = 12/(0,1+4,8) = 2,5A.