Lớp 6
Lớp 1điểm
1 năm trước
Đỗ Thị Dung

Một khối đá có thể tích 0,8 m3 . Khối lượng riêng của đá là 2600 kg / m3 a. Tính khối lượng và trọng lượng của đá ? b. Một viên đá có khối lượng 13 lạng , thì có thể tích bao nhiêu nhiêu ?
Chào mọi người, mình đang bí bài này quá. Ai có thể giải thích giúp mình với ạ?

Hãy luôn nhớ cảm ơnvote 5 sao

nếu câu trả lời hữu ích nhé!

Các câu trả lời

Phương pháp giải:

a.
- Khối lượng của đá = khối lượng riêng x thể tích đá = 2600 kg/m3 x 0,8 m3 = 2080 kg
- Trọng lượng của đá = khối lượng x gia tốc trọng trường = 2080 kg x 9,8 m/s2 = 20384 N

b.
- Để tính được thể tích của viên đá, ta sử dụng công thức: V = m / ρ
- Với m là khối lượng của viên đá (13 lạng = 0,65 kg) và ρ là khối lượng riêng của đá (2600 kg/m3)
- V = 0,65 kg / 2600 kg/m3 = 0,00025 m3 = 0,25***3

Đáp án:
a. Khối lượng của đá là 2080 kg, trọng lượng của đá là 20384 N
b. Viên đá có thể tích là 0,25***3.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
51 vote
Cảm ơn 8Trả lời.

b. b. Thể tích của viên đá = Khối lượng / Khối lượng riêng = 13 * 32 / 2600 = 0.16 m3.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
51 vote
Cảm ơn 1Trả lời.

b. a. Thể tích của viên đá = Khối lượng / Khối lượng riêng = 13 lạng * 10 g/lạng / 2600 kg/m3 = 0.05 m3.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
11 vote
Cảm ơn 1Trả lời.

a. c. Khối lượng của đá = Khối lượng riêng * Thể tích = *** g/m3 * 800000 cm3 = ***000 g = *** kg. Trọng lượng của đá = Khối lượng * Trọng số của trọng lượng = *** kg * 10 m/s2 = ***0 N.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
31 vote
Cảm ơn 1Trả lời.

a. b. Khối lượng của đá = Khối lượng riêng * Thể tích = 2600 kg/m3 * 0.8 m3 = 2080 kg. Trọng lượng của đá = Khối lượng * Trọng số của trọng lượng = 2080 kg * 9.8 m/s2 = 20384 N.

Hãy giúp mọi người biết câu trả lời này thế nào?
11 vote
Cảm ơn 0Trả lời.
Câu hỏi Vật lý Lớp 6
Câu hỏi Lớp 6

Bạn muốn hỏi điều gì?

Đặt câu hỏix
  • ²
  • ³
  • ·
  • ×
  • ÷
  • ±
  • Δ
  • π
  • Ф
  • ω
  • ¬
1.56954 sec| 2296.82 kb