Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Khối lớp 5 của một trường tiểu học có 150 em, trong đó có 52% là học sinh gái. Hỏi khối lớp 5 của trường đó là bao nhiêu học sinh trai?
Tôi biết rằng đây có thể không phải là thời điểm thích hợp, nhưng tôi thực sự cần sự giúp đỡ từ các Bạn. Ai có thể phân tích vấn đề này cho tôi với?
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
- Một sợi nối hai bánh xe ròng rọc.Đường kính của bánh xe có độ dài 0,35m.Hai trục bánh xe cách nhau 3,1m.Tính độ...
- Bài 1: ĐIền dấu <; >; = 4m28cm2 ..... 60 dm2 18 cm2 ...
- Một người đi bộ quãng đường AB dài 9 km với vận tốc 4,5 km/h nếu người đó khởi hành từ A...
- bài 2: mua 15 quyển sách toán 5 hết 135000 đồng.hỏi mua 45 quyển sách toán 5 hết bao nhiêu tiền ?
- Một ca nô đi trên một khúc sông dài 15 km hết 30 phút. Lúc về do ngược...
- tìm một số , biết 15 phần trăm của số đó là 75
- cho day so : 1,3,6,10,15,21,... -Tim so hang thu 15 cua day -Tinh tong 10 so hang dau tien cua day help me ,please
- 8 người đắp xong một đoạn đường trong 6 ngày.Hỏi muốn đắp xong đoạn đường đó trong 4 ngày thì...
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:Để tìm số học sinh trai trong khối lớp 5, ta cần tính số học sinh gái trước. Đầu tiên, ta tính số học sinh gái trong khối lớp 5: 52% của 150 em = 0.52 x 150 = 78 em.Số học sinh trai trong khối lớp 5 là: 150 em - 78 em = 72 em.Vậy khối lớp 5 của trường đó có 72 học sinh trai.Đáp án: 72 học sinh trai.
Từ phần trăm học sinh gái, ta suy ra phần trăm học sinh trai là 100% - 52% = 48%. Số học sinh trai trong khối lớp 5 là 150 * 48% = 72 em.
Để tính số học sinh trai trong khối lớp 5, ta trừ số học sinh gái từ tổng số học sinh: 150 - (150 * 52%) = 72 em.
Ta có 52% học sinh gái và 48% học sinh trai. Vậy số học sinh trai trong khối lớp 5 là 150 * 48% = 72 em.
Số học sinh trai trong khối lớp 5 là 150 - 78 = 72 em.