Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Trộn 100 ml dung dịch gồm H2SO4 0,05M vào HCl 0,1M với 100 ml dung dịch gồm NaOH 0,2M và Ba(OH)2 0,1M. Tìm pH của dung dịch thu được sau phản ứng là:
A. 12,8
B. 13
C. 1
D. 1,2
Mình đây, cần một chuyên gia tốt bụng giải cứu ngay lập tức! Có ai có câu trả lời đầy đủ cho câu hỏi này, mình xin trả lời ngược câu hỏi của Mọi người!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Đun nóng hh 3,18g chứa p-xilen và etylbenzen với dd KMnO4 thu được 7,82g muối. Thành phần % về...
- Cho các chất sau: CH 3 -CH 2 -CHO (1), CH 2 =CH-CHO (2), (CH 3 ) 2 CH-CHO (3), CH 2 =CH-CH 2 -OH (4). Những chất...
- Trong các cặp chất sau, cặp chất nào cùng tồn tại trong dung dịch: A. AlCl3 và Na2CO3 B. HNO3 và...
- Cho các chất có công thức: CH3F, CH3Cl, CH3Br, CH3I và nhiệt độ sôi của chúng...
- Cho các chất: HCl, H2O, HNO3, HF, KNO3, CH3COOH, H2S, Ba(OH)2. Số chất điện li yếu là A. 5. B. 6. C. 7. D. 4.
- Cho các chất: NaOH, Na2CO3, Ca(OH)2, CaCO3, CH3COONa, C2H5OH, C2H5ONa, HCl, H2SO4, BaCl2, BaSO4. Số chất điện li là A....
- Chất khí X gây ra hiệu ứng nhà kính và tham gia vào quá trình quang hợp của cây xanh tạo tinh bột. Chất khí X...
- Câu 2: Viết phương trình hóa học ứng với các trường hợp sau: (a) Cho etilen tác dụng...
Câu hỏi Lớp 11
- giải pt: sin3x+cos5x=0
- Cho cấp số cộng có công sai d=-3 và u22 + u32+ u42 đạt giá trị nhỏ nhất. Tính tổng...
- Theo bạn, hình ảnh nào trong bài thơ mang tính tượng trưng, rõ nét hơn cả?...
- Tâm trạng tác giả được thể hiện như thế nào qua hai câu thơ cuối? A. Tác giả thấy buồn vì ngồi lâu mà không câu được...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán này, ta cần tính tổng số mol H+ sản phẩm và tổng số mol OH- sản phẩm sau phản ứng, sau đó tính pH của dung dịch.Phương pháp giải:1. Tính số mol H+ và OH- từ dung dịch H2SO4 và HCl:- Số mol H+ từ dung dịch H2SO4: 0,05 mol/L x 0,1 L = 0,005 mol- Số mol H+ từ dung dịch HCl: 0,1 mol/L x 0,1 L = 0,01 molTổng số mol H+ = 0,005 mol + 0,01 mol = 0,015 mol2. Tính số mol OH- từ dung dịch NaOH và Ba(OH)2:- Số mol OH- từ dung dịch NaOH: 0,2 mol/L x 0,1 L = 0,02 mol- Số mol OH- từ dung dịch Ba(OH)2: 0,1 mol/L x 0,1 L = 0,01 molTổng số mol OH- = 0,02 mol + 0,01 mol = 0,03 mol3. Do dung dịch NaOH và Ba(OH)2 cung cấp OH- nhiều hơn nên dung dịch thu được là dung dịch kiềm. Ta tính pOH của dung dịch:pOH = -log[OH-] = -log(0,03) ≈ 1,52=> pH = 14 - pOH ≈ 14 - 1,52 ≈ 12,48Vậy đáp án đúng là A. 12,8.
Vậy, pH của dung dịch thu được là khoảng 1.65. Đáp án gần nhất là 1, do đó đáp án là C.
Do đó: [H+] = [OH-] = 0.045 mol / (100 ml + 100 ml) = 0.0225 M. Từ đó, pH = -log(0.0225) ≈ 1.65.
Tổng số mol H+ và OH- = 0.015 mol + 0.03 mol = 0.045 mol. Vì H+ và OH- tồn tại trong cùng một dung dịch nên chúng sẽ tương tác với nhau theo phản ứng trung hòa.
Số mol H+ có trong dung dịch = mol H2SO4 + mol HCl = 0.005 mol + 0.01 mol = 0.015 mol. Số mol OH- có trong dung dịch = mol NaOH + mol Ba(OH)2 = 0.02 mol + 0.01 mol = 0.03 mol.