Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
https://s.shopee.vn/6Ai1QhN7jj
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
cho phản ứng : 2A + B2 ⇔ 2AB . Biết nồng độ ban đầu của A là 3 mol/lít , nồng độ của B2 là 0,2 mol/lít . Hằng số tốc độ phản ứng là k=0,3 . Tính tốc độ phản ứng , biết biểu thức tính tốc độ phản ứng trên là V=k(nồng độ của A)2(nồng độ của B2).
Các bẹn thân yêu ơi, mình đang bế tắc với câu hỏi này, Bạn nào có thể chỉ mình cách làm với?
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 10
- Ở áp suất khí quyển, nhiệt độ sôi của H2O là 1000C, CH4 là -161,580C, H2S...
- Theo quy luật biến đổi tính chất đơn chất của các nguyên tố trong bảng tuần hoàn...
- Nước là đơn chất hay hợp chất? Hiđro là đơn chất hay hợp chất? Ôxi là đơn chất hay hợp...
- (1 điểm) Nguyên tử nguyên tố aluminium có 13 proton trong hạt nhân. a) Viết cấu...
- Trong tự nhiên Brom có hai đồng vị là B 79 r và B 81 r . Biết nguyên tử khối trung bình của Brom là 79,91....
- trong phân tử MX2 có tổng số hạt p,n,e là 164, trong đó số hạt mang điện nhiều hơn số hạt...
- I. PHẦN TRẮC NGHIỆM: Câu 1: S + H2SO4 đ g X + H2O. Vậy X là: A. SO2 B. H2S C. H2SO3 D. SO3 Câu...
- Có những sơ đồ phản ứng hóa học sau: a) Cl2 + H2 O → HCl + HClO b) CaOCl2 + 2HCl → CaCl2 + Cl2...
Câu hỏi Lớp 10
- Mỗi viên đạn có khối lượng 3,8g được gắn theo phương nằm ngang với tốc độ 1100m/s vào khối gỗ...
- Tài nguyên và môi trường chịu những ảnh hưởng tiêu cực nào từ công nghiệp...
- Mô phỏng thuật toán tìm kiếm tuần tự với dãy B: 1 - 5 - 7 - 6 với k = 7 Mô phỏng thuật...
- Tình yêu là gì? Hãy nêu những biểu hiện của tình yêu chân...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để tính tốc độ phản ứng, ta sử dụng biểu thức V = k*([A]^2)*([B2]).Đầu tiên, ta cần tính nồng độ của A sau một thời gian t với công thức [A] = [A]0 - 2Vt. Với [A]0 = 3 mol/l, V = k*([A]^2)*([B2]) = 0.3*(3^2)*(0.2) = 0.54 mol/lit.Nên [A] sau một thời gian t là: [A] = 3 - 2*0.54*t = 3 - 1.08t mol/lit.Tiếp theo, ta tính tốc độ phản ứng V khi biết [A] và [B2] tại thời điểm đó.Vậy tốc độ phản ứng là: V = 0.3*([A]^2)*([B2]) = 0.3*(3 - 1.08t)^2*0.2Đáp án: Tốc độ phản ứng là V = 0.3*(3 - 1.08t)^2*0.2 mol/lit.min
Từ công thức V=k(nồng độ của A)2(nồng độ của B2) và các giá trị ban đầu, ta tính được tốc độ phản ứng là 1,8 mol/lít/s.
Nếu thay số vào công thức V=k(nồng độ của A)2(nồng độ của B2), ta có V=0,3*(3)^2*(0,2) = 1,8 mol/lít/s, vậy tốc độ phản ứng là 1,8 mol/lít/s.
Để tính tốc độ phản ứng, ta substitue nồng độ của A và B2 vào công thức V=k(nồng độ của A)2(nồng độ của B2), ta thu được V = 0,3*(3)^2*(0,2) = 1,8 mol/lít/s.
Tính tốc độ phản ứng theo công thức V=k(nồng độ của A)2(nồng độ của B2), ta có V = 0,3*(3)^2*(0,2) = 1,8 mol/lít/s.