Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
7/Cho 3,2g đồng 2 oxit tác dụng với 150g dd axit sunfuric \(H_2SO_4\) 26%.Viết PTHH của phản ứng xảy ra và tính nồng độ phần trăm các chất trong dd sau phản ứng
8/Cho 3,2g đồng 2 oxit tác dụng với 150g dd axit sunfuric \(H_2SO_4\) 10%.Viết PTHH của phản ứng xảy ra và tính nồng độ phần trăm các chất trong dd sau phản ứng
9/Cho 2,4g sắt 3 oxit tác dụng với 300g dd axit \(HCl\) 7,3%.Viết PTHH của phản ứng xảy ra và tính nồng độ phần trăm các chất trong dd sau phản ứng
Mình cần một chút hỗ trợ từ cộng đồng ở đây. Câu hỏi của mình có lẽ khá đặc biệt, nhưng hy vọng ai đó có thể giúp đỡ.
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 8
- Bạn Hải Hà viết công thức hoá học như sau : Ca2(PO4)3 ; AgCl3 ; ZnO ; Al(OH)2 ; CaHCO3 ; Ca(OH)2...
- Cho từ từ đến hết 100 ml dd chứa NaHCO3 1,5M và Na2CO3 1M vào 250 ml dd HCl 1M thu được V lít CO2...
- Bài 1) Cho hỗn hợp 2 muối A2SO4 và BSO4 có khối lượng 44,2g tác dụng vừa đủ với 62...
- cho 10,2g nhôm oxit AL2O3 tác dụng hoàn toàn với xg axit clohidric HCL. Sau phản ứng thu...
Câu hỏi Lớp 8
- cho em hỏi mấy câu này; 1/ công thức tính số đường chéo của đa giác 2/ công thức tính tổng số đo các góc của đa...
- Quan hệ ý nghĩa giữa các vế câu trong câu ghép sau đây là quan hệ gì? Trong mối quan hệ đó, mỗi vế câu biểu thị ý...
- Việt Nam nằm ở vị trí giao thoa của hai vành đai sinh khoáng Thái Bình Dương...
- Phân biệt tật cận thị và viễn thị (khái niệm , nguyên nhân, biện pháp khắc phục...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Để giải bài toán trên, ta cần làm theo các bước sau:Bước 1: Viết PTHH của phản ứng xảy ra giữa đồng 2 oxit và axit sunfuric (H2SO4).\(CuO + H2SO4 \rightarrow CuSO4 + H2O\)Bước 2: Xác định số mol của từng chất tham gia trong phản ứng.- Đồng 2 oxit (CuO): m = 3,2g, MM = 79,55g/mol \(n(CuO) = \frac{m}{MM} = \frac{3,2}{79,55} = 0,04mol\)- Axit sunfuric (H2SO4): m = 150g, % = 26% Ta biết nồng độ của axit là 26%, suy ra nồng độ \(H2SO4\) trong dd là \(\frac{26}{100} \times 150 = 39g\), MM = 98g/mol \(n(H2SO4) = \frac{m}{MM} = \frac{39}{98} = 0,4mol\)Bước 3: Sắp xếp bảng biến thiên và tính toán. | Chất | CuO | H2SO4 | CuSO4 | H2O | |----------------|-------|----------|-------|------| | Số mol | 0,04 | 0,4 | 0,04 | 0,36 | | Hệ số phân tử | 1 | 1 | 1 | 1 |Bước 4: Tính nồng độ phần trăm của từng chất sau phản ứng.- Nồng độ phần trăm của CuO: \(\frac{0,04}{0,04+0,36} \times 100% = 10%\)- Nồng độ phần trăm của H2SO4: \(0,39 \times 100% = 39%\)- Nồng độ phần trăm của CuSO4: \(\frac{0,04}{0,04+0,36} \times 100% = 10%\)- Nồng độ phần trăm của H2O: \(\frac{0,36}{0,04+0,36} \times 100% = 90%\)Vậy câu trả lời cho câu hỏi 7 là: Nồng độ phần trăm của các chất sau khi phản ứng diễn ra là CuO: 10%, H2SO4: 39%, CuSO4: 10%, H2O: 90%.
3. PTHH của phản ứng: Fe2O3 + 6HCl -> 2FeCl3 + 3H2O. Số mol Fe2O3 trong 2,4g là mol = 2,4/160 = 0,015mol. Số mol HCl trong 300g dd là mol = 300/36,5 = 8,22mol. Vì cần 1 mol Fe2O3 phản ứng với 6 mol HCl, nên HCl hết. Nồng độ phần trăm FeCl3 trong dd sau phản ứng là (2*0,015)/8,22 * 100% = 3,66%.
2. PTHH của phản ứng: CuO + H2SO4 -> CuSO4 + H2O. Số mol CuO trong 3,2g là mol = 3,2/80 = 0,04mol. Số mol H2SO4 trong 150g dd là mol = 150/98 = 1,53mol. Vì cần 1 mol CuO phản ứng với 1 mol H2SO4, nên H2SO4 dư. Nồng độ phần trăm H2SO4 còn lại trong dd sau phản ứng là (1,53-0,04)/1,53 * 100% = 97,38%.
1. PTHH của phản ứng: CuO + H2SO4 -> CuSO4 + H2O. Số mol CuO trong 3,2g là mol = 3,2/80 = 0,04mol. Số mol H2SO4 trong 150g dd là mol = 150/98 = 1,53mol. Vì cần 1 mol CuO phản ứng với 1 mol H2SO4, nên H2SO4 dư. Nồng độ phần trăm CuSO4 trong dd sau phản ứng là 0,08/1,53 * 100% = 5,23%.