Hai tỉnh A và B cách nhau 144km.Chú Nam đi từ tỉnh A lúc 6 giờ 10 phút để đến tỉnh B bằng xe máy với vận tốc 40km/giờ.Hỏi:
a]Chú Nam đến tỉnh B lúc mấy giờ?
b] Một ô tô muốn đến tỉnh B cùng thời điểm với chú Nam thì phải đi với vận tốc là bao nhiêu?[biết ô tô khởi hành từ tỉnh A lúc 7 giờ 22 phút]
các Bạn ơi, mình đang bí bài này quá, ai giỏi giúp mình với! Cảm ơn cả nhà
Các câu trả lời
Câu hỏi Toán học Lớp 5
Câu hỏi Lớp 5
Bạn muốn hỏi điều gì?
a) Thời gian chú Nam đi hết quãng đường AB:
144 : 40 = 3,6 (giờ) = 3 giờ 36 phút
Chú Nam đến B lúc:
6 giờ 10 phút + 3 giờ 36 phút = 9 giờ 46 phút
b) Thời gian xe ô tô đi hết quãng đường AB:
9 giờ 46 phút - 7 giờ 22 phút = 2 giờ 24 phút = 2,4 giờ
Vận tốc xe ô tô phải đi:
144 : 2,4 = 60 (km/giờ)