Mời thí sinh CLICK vào liên kết hoặc ảnh bên dưới
Mở ứng dụng Shopee để tiếp tục làm bài thi
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
https://s.shopee.vn/2LVIrhIyVS
Sytu.vn và đội ngũ nhân viên xin chân thành cảm ơn!
Dung dịch X gồm 0,1mol K+ 0,2mol Mg2+ , 0,1mol Na+ , 0,2mol Cl- và a mol Y2- . Cô cạn dung dịch X thu được m gam muối khan . Tìm m và ion Y2-
Chào cả nhóm, mình biết mình không giỏi lắm ở chuyện này, nhưng mình cũng biết mình có những người bạn thông minh ở đây. Cần một tay giúp đỡ gấp!
Các câu trả lời
Câu hỏi Hóa học Lớp 11
- Tiến hành các thí nghiệm sau: (a) Điện phân dung dịch AlCl3. (b) Điện phân dung dịch CuSO4. (c) Điện phân nóng chảy...
- Để khử hoàn toàn 200ml dung dịch KMnO4 0,2M tạo thành chất rắn màu nâu đen cần V lít khí C2H4 (ở đktc). Giá trị tối...
- Số đồng phân anken ứng với công thức C5H10 là: A. 2 B. 3 C. 5 D. 6
- Thực hiện các phản ứng hóa học sau : (a) Đun nóng dung dịch hỗn hợp stiren và thuốc tím (b) Sục khí CO2 dư vào dung...
- Phân loại chất điện li và viết phương trình điện li của các chất sau: K2S,...
- Trong số các chất: Na, Ca, CaO, CuO, CH3COOH, HCl, số chất tác dụng được với ancol etylic là: A....
- Nêu và giải thích hiện tượng trong các dung dịch sau: 1. Thu khí sinh ra khi cho một...
- Nhiệt phân hoàn toàn NaNO 3 thì chất rắn thu được là A. NaNO2. B. NaOH. C. Na 2O. D. Na.
Câu hỏi Lớp 11
- kiểm tra số đối xứng mà không dùng xâu trong Pascal???????
- Giống vật nuôi là gì? Hãy trình bày vai trò của giống vật nuôi...
- Cuộc khởi nghĩa Hương Khê do ai lãnh đạo? A. Cao Điền và Tống Duy Tân B. Tống Duy Tân và Cao...
- (2,0 điểm) Viết đoạn văn nghị luận (khoảng 200 chữ) phân tích và đánh giá một số yếu...
- cho hình tứ diện ABCD có AB,AC,AD đôi một vuông góc và AB=AC=AD=5cm gọi M là trung điểm BC a) chứng minh BC vuông góc...
- cho hình chóp S.ABCD có đáy ABCD là hình chữ nhật với AB=a, AD=2a , SA=3a...
- M ộ t t i a s á n g h ẹ p t r uy ề n t ừ m ôi t r ư ờ n g c hi ế t su ấ t n 1 = 3 t ớ i m ô i t r ư ờ ng c ó...
- (1.0 điểm) Liệt kê những loại trang phục trong bài thơ. Theo em, những loại trang phục ấy đại diện cho...
Bạn muốn hỏi điều gì?
Đặt câu hỏix
- ²
- ³
- √
- ∛
- ·
- ×
- ÷
- ±
- ≈
- ≤
- ≥
- ≡
- ⇒
- ⇔
- ∈
- ∉
- ∧
- ∨
- ∞
- Δ
- π
- Ф
- ω
- ↑
- ↓
- ∵
- ∴
- ↔
- →
- ←
- ⇵
- ⇅
- ⇄
- ⇆
- ∫
- ∑
- ⊂
- ⊃
- ⊆
- ⊇
- ⊄
- ⊅
- ∀
- ∠
- ∡
- ⊥
- ∪
- ∩
- ∅
- ¬
- ⊕
- ║
- ∦
- ∝
- ㏒
- ㏑

Phương pháp giải:Ta biết được số mol của K+, Mg2+, Na+ và Cl- trong dung dịch X, cần tìm số mol của ion Y2-. Để tìm m, ta cần biết khối lượng mol của muối khan.Trước tiên, ta tính số mol của các ion có trong dung dịch X:- Số mol K+ = 0,1 mol- Số mol Mg2+ = 0,2 mol- Số mol Na+ = 0,1 mol- Số mol Cl- = 0,2 molDo tính chất bảo toàn chất lượng muối, ta có:M(K) = M(Na) = 39 g/molM(Mg) = 24,31 g/molM(Cl) = 35,45 g/molKhi cô cạn dung dịch X, muối sẽ tạo thành. Vậy khối lượng của muối là:m = (0,1 mol K+ + 0,1 mol Na+) × M(K) = 0,2 × 39 = 7,8 gĐể tìm số mol của ion Y2- trong dung dịch, ta cần biết số mol của các ion còn lại, tức là K+, Mg2+, Na+ và Cl- đã tạo thành muối.- Số mol K+ đã tạo thành muối = 0,1 mol- Số mol Na+ đã tạo thành muối = 0,1 mol- Số mol Mg2+ đã tạo thành muối = 0,2 mol- Số mol Cl- đã tạo thành muối = 0,2 molTổng số mol các ion đã tạo thành muối là:0,1 mol K+ + 0,1 mol Na+ + 0,2 mol Mg2+ + 0,2 mol Cl- = 0,6 molVậy số mol của ion Y2- trong dung dịch X là:Số mol Y2- = 0,6 mol - (0,1 mol + 0,1 mol + 0,2 mol + 0,2 mol) = 0,6 mol - 0,6 mol = 0 molCâu trả lời: - Khối lượng muối khan m = 7,8 g- Ion Y2- không có trong dung dịch X.
Khi cạn dung dịch X, các ion K+, Na+, Mg2+ và Cl- tạo muối khan màu trắng (KCl và NaCl và MgCl2). Muối khan của các ion này có khối lượng là 0,1mol x 74,55g/mol (khối lượng mol của KCl), 0,1mol x 58,44g/mol (khối lượng mol của NaCl) và 0,2mol x 95,21g/mol (khối lượng mol của MgCl2). Vậy, khối lượng muối khan là m = 0,1mol x 74,55g/mol + 0,1mol x 58,44g/mol + 0,2mol x 95,21g/mol.
Dung dịch X sau khi cạn sẽ tạo muối khan của ion Y2-, đồng thời cũng tạo muối khan của các ion K+, Na+ và Cl-. Như đã biết, số mol của Y2- trong dung dịch X là a mol, vậy khi cạn dung dịch, số mol của Y2- trong muối khan là a mol. Giả sử muối khan của ion Y2- có khối lượng m gam, thì muối khan của ion K+ có khối lượng 0,1mol x 74,55g/mol (khối lượng mol của KCl), muối khan của ion Na+ có khối lượng 0,1mol x 58,44g/mol (khối lượng mol của NaCl), và muối khan của ion Cl- có khối lượng 0,2mol x 35,45g/mol (khối lượng mol của NaCl). Vậy, khối lượng muối khan là m = a x (molar mass của Y2-) + 0,1mol x 74,55g/mol + 0,1mol x 58,44g/mol + 0,2mol x 35,45g/mol.
Giả sử dung dịch X có thể cạn trong mạch chứ không thể bay hơi nhanh. Khi cạn dung dịch, các ion K+, Na+, và Cl- sẽ tạo muối khan màu trắng (KCl và NaCl) và được thu nhặt lại. Muối khan màu trắng này có khối lượng là 0,1mol x 74,55g/mol (khối lượng mol của KCl) + 0,1mol x 58,44g/mol (khối lượng mol của NaCl) = 13,999g + 5,844g = 19,843g. Vậy, m = 19,843g.